17 tuổi có được đi xe cub đến trường?

Câu hỏi:

Tôi năm nay 17 tuổi đang học lớp 11, bố mẹ dự tính cho tự lái xe máy cub 50cm3 đến trường. (Nguyễn Huy)

Nhưng gia đình tôi đang băn khoăn: Học sinh phổ thông có được đi xe máy không? Nếu bị cảnh sát giao thông kiểm tra, mức phạt sẽ thế nào?

Luật sư trả lời

Theo quy định tại điểm a, b khoản 1 Điều 60 Luật Giao thông đường bộ 2008 về tuổi, sức khỏe của người lái xe:

a) Người đủ 16 tuổi trở lên được lái xe gắn máy có dung tích xi-lanh dưới 50 cm3;

b) Người đủ 18 tuổi trở lên được lái xe mô tô hai bánh, mô tô ba bánh có dung tích xi-lanh từ 50 cm3 trở lên và các loại xe có kết cấu tương tự; xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải dưới 3.500 kg; xe ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi.

Như vậy, năm nay bạn 17 tuổi thì chỉ được lái xe gắn máy có dung tích xi-lanh dưới 50 cm3 chứ chưa đủ điều kiện để lái xe gắn máy có dung tích từ 50 cm3 trở lên.

Đối với hành vi lái xe gắn máy khi chưa đủ điều kiện: Tại điểm a khoản 4 điều 21 và điểm đ khoản 4 điều 30 Nghị định số 46/2016/NĐ-CP ngày 26/5/2019 quy định:

a) Phạt tiền 400.000-600.000 đồng với người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi điều khiển xe môtô có dung tích xi lanh từ 50 cm3 trở lên.

b) Phạt tiền 800.000-1.000.000 đồng với cá nhân, từ 1.600.000 đến 2.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe mô tô, xe gắn máy và các loại xe tương tự xe mô tô có hành vi “giao xe hoặc để cho người không đủ điều kiện” điều khiển xe tham gia giao thông (bao gồm cả trường hợp người điều khiển phương tiện có giấy phép lái xe nhưng đã hết hạn sử dụng).

Như vậy nếu bạn điều khiển xe cub có dung tích 50 cm3 có thể bị phạt tiền 600.000-800.000 đồng. Ngoài ra, bố mẹ bạn có thể bị phạt 800.000-1.000.000 đồng đối với hành vi giao xe cho bạn.

Khuyến nghị của Công ty Luật TNHH Everest:

  1. Bài viết trong lĩnh vực hình sự (nêu trên) được luật sư, chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest thực hiện nhằm mục đích nghiên cứu khoa học hoặc phổ biến kiến thức pháp luật, hoàn toàn không nhằm mục đích thương mại.
  2. Bài viết có sử dụng những kiến thức hoặc ý kiến của các chuyên gia được trích dẫn từ nguồn đáng tin cậy. Tại thời điểm trích dẫn những nội dung này, chúng tôi đồng ý với quan điểm của tác giả. Tuy nhiên, quý vị chỉ nên coi đây là những thông tin tham khảo, bởi nó có thể chỉ là quan điểm cá nhân người viết.
  3. Trường hợp cần giải đáp thắc mắc về vấn đề có liên quan, hoặc cần ý kiến pháp lý cho vụ việc cụ thể, Quý vị vui lòng liên hệ với chuyên gia, luật sư của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, E-mail: info@everest.net.vn

 

 

 

 

 

 

 

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây