Phương thức khởi kiện đòi nợ vay

0
325

Luật sư tư vấn phương thức khởi kiện đòi vay nợ…

Câu hỏi tư vấn:

Cách đây hai năm tôi có một người bạn làm ở ngân hàng và có mượn vợ chồng tôi số tiền khá lớn, bạn tôi những năm,tháng đầu vẫn trả lãi đầy đủ theo như đã thỏa thuận, nhưng từ tháng 12 âm lịch năm 2015 đến nay không thanh toán cho vợ chồng tôi một nghìn nào.Trong đó số tiền vay trên đều có giấy vay nợ và chữký cùng với vân tay của bạn tôi. Đến nay bạn không trả mà cố tình tránh mặt vợ chông tôi, trong khí số tiền vay đều do bạn tôi thỏa thuận lãi chứ bên tôi không ép buộc vay với số tiền lãi đó. ( Mà trong khi đó tôi lại là kinh doanh cầm cố, tôi có đầy đủ thủ tục giấy tờ nhà nước cấp phép để kinh doanh. Tôi muốnhỏi luật sư, tôi cho vay tiền với số lãi là 3000đ/ngày trên triệu có vượt quá mức nhà nước quy đinh không, và nếu tôi nhờ bên pháp luật can thiệp tôi có lấy lại được số tiền mà tôi cho bạn tôi vay không và bạn tôi có bị sử phạt theo pháp luật không( hiện tại bây giờ bạn tôi trốn không có ởgia đình). Tôi muốnluật sư tư vấn trước cho tôi, trước khi tôi nhờ pháp luật can thiệp?

Luật sư trả lời:

Theo thông tin bạn đưa ra thì đây là hợp đồng vay tài sản được quy định tại Điều 471 Bộ luật dân sự 2005. Điều 476 Luật dân sự 2005 quy định như sau:

“Điều 476.Lãi suất:1. Lãi suất vay do các bên thoả thuận nhưng không được vượt quá 150% của lãi suất cơ bản do Ngân hàng Nhà nước công bố đối với loại cho vay tương ứng.2. Trong trường hợp các bên có thoả thuận về việc trả lãi, nhưng không xác định rõ lãi suất hoặc có tranh chấp về lãi suất thì áp dụng lãi suất cơ bản do Ngân hàng Nhà nước công bố tương ứng với thời hạn vay tại thời điểm trả nợ”.

Theo quyết định số 2868/QĐ-NHNN mức lãi suất cơ bản bằng đồng Việt Nam là 9%/năm.Vậy theo quy định của Bộ luật dân sự 2005 thì chỉ được áp dụng mức lãi suất cao nhất với khoản tiền bạn cho vay là: 9%/năm x 150% = 13,5%/năm.

Hợp đồng vay tiền với số tiền cho vay là 1 triệu VND thì mức lãi suất tối đa mà các bên có thể thỏa thuận khi vay tiền là:

+ Số tiền lãi suất năm là: 1 triệu x 150 % = 135.000/năm

+ Tương ứng là 11.250 VND /tháng và 370 VND/ngày

Như vậy, bạnđã cho vay với mức lãi suất cao hơn theo quy định của Bộ luật dân sự 2005. Vậy nên khi có tranh chấp xảy ra, pháp luật sẽ không thừa nhận và bảo vệ quyền lợi của bạn với phần lãi suất vượt quá 150% của lãi suất cơ bản do Ngân hàng Nhà nước công bố đối với loại cho vay tương ứng. Bạn sẽ chỉ nhận được khoản tiền cho vay ban đầu còn phần lãi suất vượt quá 150% thì bạn sẽ không được hưởng.

Theo Điều 474 BLDS quy định:

“Điều 474.Nghĩa vụ trả nợ của bên vay:1. Bên vay tài sản là tiền thì phải trả đủ tiền khi đến hạn; nếu tài sản là vật thì phải trả vật cùng loại đúng số lượng, chất lượng, trừ trường hợp có thoả thuận khác.2. Trong trường hợp bên vay không thể trả vật thì có thể trả bằng tiền theo trị giá của vật đã vay tại địa điểm và thời điểm trả nợ, nếu được bên cho vay đồng ý.3. Địa điểm trả nợ là nơi cư trú hoặc nơi đặt trụ sở của bên cho vay, trừ trường hợp có thoả thuận khác.4. Trong trường hợp vay không có lãi mà khi đến hạn bên vay không trả nợ hoặc trả không đầy đủ thì bên vay phải trả lãi đối với khoản nợ chậm trả theo lãi suất cơ bản do Ngân hàng Nhà nước công bố tương ứng với thời hạn chậm trả tại thời điểm trả nợ, nếu có thoả thuận.5. Trong trường hợp vay có lãi mà khi đến hạn bên vay không trả hoặc trả không đầy đủ thì bên vay phải trả lãi trên nợ gốc và lãi nợ quá hạn theo lãi suất cơ bản do Ngân hàng Nhà nước công bố tương ứng với thời hạn vay tại thời điểm trả nợ”.

Theo như bạn trình bày, nếu bạn của bạn tiếp tục không trả nợ thì bạn có thể khởi kiện lên Tòa án nhân dân cấp huyện nơi người vaycư trú yêu cầu bạn của bạntrả tiền và lãi suất .

Khuyến nghị của Công ty Luật TNHH Everest:

  1. Bài viết trong lĩnh vực pháp luật dân sự được luật sư, chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest thực hiện nhằm mục đích nghiên cứu khoa học hoặc phổ biến kiến thức pháp luật, hoàn toàn không nhằm mục đích thương mại.
  2. Bài viết có sử dụng những kiến thức hoặc ý kiến của các chuyên gia được trích dẫn từ nguồn đáng tin cậy. Tại thời điểm trích dẫn những nội dung này, chúng tôi đồng ý với quan điểm của tác giả. Tuy nhiên, quý Vị chỉ nên coi đây là những thông tin tham khảo, bởi nó có thể chỉ là quan điểm cá nhân người viết.
  3. Trường hợp cần giải đáp thắc mắc về vấn đề có liên quan, hoặc cần ý kiến pháp lý cho vụ việc cụ thể, Quý vị vui lòng liên hệ với chuyên gia, luật sư của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật: 1900 6198, E-mail: info@everest.net.vn.

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây