Pháp luật quy định về thời giờ làm việc, thời giờ nghỉ ngơi.

Bởi Trần Thu Thủy - 09/01/2020
view 484
comment-forum-solid 0
Hỏi: Chúng tôi đang làm theo 3 ca bình thường từ 6 giờ đến 14 giờ, 14 giờ đến 22 giờ và 22 giờ đến 6 giờ sáng hôm sau. Theo Ban quản lý toà nhà giờ làm việc 1 ca mới là: Ca 1 từ 6 giờ đến 15 giờ. Ca 2 từ 13 giờ đến 22 giờ. Ca 3 từ 22 giờ đến 6 giờ sáng hôm sau. Ban quản lý toà nhà chỉ thông báo miệng, không có ra văn bản cụ thể nào cả. Vậy theo lịch làm 1 ca mới của ban quản lý toà nhà ra có đúng theo luật lao động hiện hành của nhà nước không? (Liên Chi - Thái Bình).

Điều 104 Bộ luật Lao động năm 2012 quy định về thời giờ làm việc bình thường:"1. Thời giờ làm việc bình thường không quá 08 giờ trong 01 ngày và 48 giờ trong 01 tuần; 2. Người sử dụng lao động có quyền quy định làm việc theo giờ hoặc ngày hoặc tuần; trường hợp theo tuần thì thời giờ làm việc bình thường không quá 10 giờ trong 01 ngày, nhưng không quá 48 giờ trong 01 tuần..."

Theo quy định mới của Ban quản lý toà nhà thì giờ làm việc 1 ca mới là: Ca 1 từ 6 giờ đến 15 giờ. Ca 2 từ 13 giờ đến 22 giờ. Ca 3 từ 22 giờ đến 6 giờ sáng hôm sau. Có nghĩa rằng mỗi ngày người lao động sẽ phải làm việc 9h, mỗi tuần làm việc 54h (1 tuần làm 6 ngày, nghỉ 1 ngày bất kỳ). Cho nên, chiếu theo quy định trên, thời giờ làm việc bình thường theo lịch làm việc mới của Ban quan quản lý tòa nhà tính cả theo ngày hoặc theo tuần đều trái pháp luật.

Khuyến nghị của Công ty Luật TNHH Everest:

1. Bài viết trong lĩnh vực pháp luật lao động được luật sư, chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest thực hiện nhằm mục đích nghiên cứu khoa học hoặc phổ biến kiến thức pháp luật, hoàn toàn không nhằm mục đích thương mại.

2. Bài viết có sử dụng những kiến thức hoặc ý kiến của các chuyên gia được trích dẫn từ nguồn đáng tin cậy. Tại thời điểm trích dẫn những nội dung này, chúng tôi đồng ý với quan điểm của tác giả. Tuy nhiên, quý Vị chỉ nên coi đây là những thông tin tham khảo, bởi nó có thể chỉ là quan điểm cá nhân người viết.

3. Trường hợp cần giải đáp thắc mắc về vấn đề có liên quan, hoặc cần ý kiến pháp lý cho vụ việc cụ thể, Quý vị vui lòng liên hệ với chuyên gia, luật sư của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, E-mail: info@everest.net.vn.

 

TVQuản trị viênQuản trị viên

Xin chào quý khách. Quý khách hãy để lại bình luận, chúng tôi sẽ phản hồi sớm

Trả lời.
Thông tin người gửi
Bình luận
Nhấn vào đây để đánh giá
024 66 527 527
0.16419 sec| 976.906 kb