Tung tin sai sự thật về dịch Covid-19 bị xử lý như thế nào?

Bởi Nguyễn Hồng Thúy - 15/03/2020
view 887
comment-forum-solid 0
Mới đây trong tình trạng diễn biến dịch bệnh liên quan đến dịch Covid 19 đã có rất nhiều tin đồn thất thiệt xoay quanh diễn biến dịch bệnh. Việc đăng tải thông tin sai sự thật, thất thiệt gây hoang mang dư luận trên các mạng xã hội có thể coi là hành vi vi phạm pháp luật và phải bị xử lý nghiêm. Người vi phạm có thể bị xử phạt hành chính, bồi thường thiệt hại, thậm chí là truy cứu trách nhiệm hình sự nếu hành vi đủ dấu hiệu cấu thành tội phạm.

Như thế nào là thông tin sai sự thật?

Thông thường những thông tin bịa đặt là những thông tin chưa được cơ quan chức năng xác nhận hoặc đã cắt xén có chủ đích, không đúng bản chất sự thật ban đầu. Một số thông tin đến từ các nguồn không chính thống cũng có khả năng rất cao là tin giả, bịa đặt. Do đó, một khi những thông tin này phát tán trong môi trường công nghệ cao như hiện nay thì thiệt hại của chủ thể mà những thông tin trên hướng tới sẽ ngay lập tức phát sinh.

Tại Việt Nam, khi phát hiện bệnh nhân nhiễm virus Corona nhiều thông tin giả mạo, không đúng sự thật về dịch bệnh này đã được phát tán trên mạng xã hội khiến người dân hoang mang, lo lắng như thông tin về tình hình bệnh nhân chuyển biến nặng, bệnh nhân đã đi nhiefu nơi, đã có vắc-xin chữa bệnh hay phun thuốc trên toàn bầu trời,...

Các thông tin sai sự thật được phát tán nhằm mục đích "câu like", tạo sự chú ý, thậm chí là để tuyên truyền phân biệt chủng tộc, kỳ thị con người.

Luật sư tư vấn pháp luật Công ty Luật TNHH Everest - Tổng đài tư vấn (24/7): 19006198

Tung tin sai sự thật bị xử lý như thế nào?

Xử phạt hành chính

Tùy thuộc vào các vi phạm sẽ bị xử phạt hành chính theo quy định tại Nghị định 174/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực bưu chính, viễn thông, công nghệ thông tin và tần số vô tuyến.

Cụ thể, theo quy định Điểm a Khoản 3 Điều 64 Nghị định 174/2013/NĐ-CP người vi phạm có thể bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng với hành vi “cung cấp nội dung thông tin sai sự thật, vu khống, xuyên tạc, xúc phạm uy tín của cơ quan, tổ chức và danh dự, nhân phẩm của cá nhân”

Tại Điểm g Khoản 3 Điều 66 Nghị định 174/2013/NĐ-CP cũng quy định:

"Xử phạt 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với hành vi: cung cấp, trao đổi, truyền đưa hoặc lưu trữ, sử dụng thông tin số nhằm đe dọa, quấy rối, xuyên tạc, vu khống, xúc phạm uy tín của tổ chức, danh dự, nhân phẩm, uy tín của người khác”.

Truy cứu trách nhiệm hình sự

Trong trường hợp, nếu xác định được chính xác người tung tin đồn thất thiệt có tính chất vu khống thì sẽ bị xử lý hình sự theo quy định Điều 156 Bộ luật Hình sự 2015:

Tội vu khống

Người nào thực hiện một trong các hành vi sau đây, thì bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 02 năm hoặc phạt tù từ 03 tháng đến 01 năm:

Bịa đặt hoặc loan truyền những điều biết rõ là sai sự thật nhằm xúc phạm nghiêm trọng nhân phẩm, danh dự hoặc gây thiệt hại đến quyền, lợi ích hợp pháp của người khác;

Bịa đặt người khác phạm tội và tố cáo họ trước cơ quan có thẩm quyền...

Tội đưa hoặc sử dụng trái phép thông tin mạng máy tính, mạng viễn thông

Trường hợp không xác định được chính xác người tung tin đồn thất thiệt mà chỉ xác định được người đưa tin lên mạng thì có thể áp dụng theo quy định Điều 288 Bộ luật Hình sự 2015 tội Đưa hoặc sử dụng trái phép thông tin mạng máy tính, mạng viễn thông:

Người nào thực hiện một trong các các hành vi quy định tại Khoản 1 Điều 288 Bộ luật Hình sự 2015 thu lợi bất chính từ 50.000.000 đồng đến dưới 200.000.000 đồng hoặc gây thiệt hại từ 100.000.000 đồng đến dưới 500.000.000 đồnng hoặc gây dư luận xấu làm giảm uy tín của cơ quan, tổ chức cá nhân thì bị phạt tiền từ 30.000.000 đòng đến dưới 200.000.000 đồng, phạt cải tại không giam giữ đến 03 năm hoặc bị phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm

Khuyến nghị của Công ty Luật TNHH Everest:

  1. Bài viết trong lĩnh vực nêu trên được luật sư, chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest thực hiện nhằm mục đích nghiên cứu khoa học hoặc phổ biến kiến thức pháp luật, hoàn toàn không nhằm mục đích thương mại.
  2. Bài viết có sử dụng những kiến thức hoặc ý kiến của các chuyên gia được trích dẫn từ nguồn đáng tin cậy. Tại thời điểm trích dẫn những nội dung này, chúng tôi đồng ý với quan điểm của tác giả. Tuy nhiên, quý vị chỉ nên coi đây là những thông tin tham khảo, bởi nó có thể chỉ là quan điểm cá nhân người viết
  3. Trường hợp cần giải đáp thắc mắc về vấn đề có liên quan, hoặc cần ý kiến pháp lý cho vụ việc cụ thể, Quý vị vui lòng liên hệ với chuyên gia, luật sư của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật: 1900 6198, E-mail: info@everest.net.vn.

TVQuản trị viênQuản trị viên

Xin chào quý khách. Quý khách hãy để lại bình luận, chúng tôi sẽ phản hồi sớm

Trả lời.
Thông tin người gửi
Bình luận
Nhấn vào đây để đánh giá
024 66 527 527
0.33300 sec| 1000.492 kb