Bố mẹ bán nhà có cần chữ ký của con hay không?

0
26
Đánh giá

Trường hợp cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cho hộ gia đình thì các thành viên trong gia đình sẽ có quyền sử dụng đất như nhau nếu có đủ các điều kiện. Như vậy, khi giấy chứng nhận có ghi tên hộ thì bố mẹ bán nhà, bán đất phải có chữ ký của con cái?

Bố mẹ bán nhà có cần chữ ký của con hay không?
Bố mẹ bán nhà có cần chữ ký của con hay không?

Quyền tài sản theo quy định của pháp luật.

Quyền tài sản theo quy định của pháp luật bao gồm quyền sở hữu, sử dụng và định đoạt tài sản của chủ sở hữu.

Đối với bất động sản, quyền sở hữu được xác lập bằng đăng ký theo quy định của pháp luật. Bất động sản là đất sẽ được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, nếu là nhà ở thì được cấp giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở. Chủ sở hữu sẽ được ghi rõ trong các giấy tờ do cơ quan nhà nước cấp trong quá trình đăng ký bất động sản.

Nguyên tắc xác lập quyền tài sản và thực hiện quyền tài sản

Theo quy định của Bộ luật dân sự, nguyên tắc xác lập được quy định tại Điều 160 như sau:

Quyền tài sản và các quyền tài sản khác được xác lập và thực hiện trong khuôn khổ Bộ luật này hoặc luật khác và các quy định có liên quan.

Các quyền sở hữu khác vẫn tồn tại trong bất kỳ quá trình chuyển giao quyền sở hữu nào, trừ khi có quy định khác trong Bộ luật này hoặc các luật khác có liên quan.

Chủ sở hữu được thực hiện mọi hành vi theo ý mình đối với tài sản nhưng không được trái với quy định của pháp luật, gây thiệt hại, ảnh hưởng đến lợi ích quốc gia, dân tộc, lợi ích công cộng, quyền và lợi ích hợp pháp của người khác.

Chủ sở hữu quyền tài sản khác được thực hiện mọi hành vi trong phạm vi quyền của mình quy định tại Bộ luật này và quy định khác của pháp luật có liên quan nhưng không được gây thiệt hại, ảnh hưởng đến lợi ích quốc gia, dân tộc, lợi ích công cộng, quyền và lợi ích hợp pháp của chủ sở hữu hoặc khác.

Xem thêm: Doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài

Bố mẹ bán nhà có cần chữ ký của con hay không?

Bố mẹ bán nhà có cần chữ ký của con hay không?
Bố mẹ bán nhà có cần chữ ký của con hay không?

* Bán đất là cách gọi dân gian, theo luật đất đai 2013 và các văn bản chính sách thì bán đất mang tên pháp lý là chuyển nhượng quyền sử dụng đất.

Theo quy định tại khoản 1 Điều 64 Nghị định số 43/2014 / NĐCP, hợp đồng, văn bản giao dịch về quyền sử dụng đất, quyền sở hữu tài sản liền kề phải do người được chỉ định ký trên giấy chứng nhận hoặc người được ủy quyền ký phù hợp với quy định của pháp luật dân sự. Tuy nhiên, người đứng tên trên Giấy chứng nhận hoặc người được ủy quyền chỉ được chuyển nhượng khi có sự đồng ý của các thành viên trong hộ gia đình sử dụng đất.

Khoản 5 Điều 14 Thông tư 02/2015 / TTBTNMT nêu rõ:

“Người đứng tên trên Giấy chứng nhận hoặc người được ủy quyền theo quy định của pháp luật dân sự quy định tại khoản 1 Điều 64 Nghị định 43/2014/ NĐCP được Chỉ ký hợp đồng, văn bản giao dịch về quyền sử dụng đất, quyền sở hữu tài sản trên đất khi đã được sự đồng ý của các thành viên hộ gia đình sử dụng đất. các văn bản, tài liệu này đã được công chứng, chứng thực theo quy định của pháp luật. »

Như vậy, khi cấp giấy chứng nhận cho hộ gia đình đang sử dụng đất thì cha mẹ chỉ được chuyển nhượng nếu được các thành viên khác có cùng quyền sử dụng đất đồng ý bằng văn bản có công chứng, chứng thực.

Lưu ý: Mặc dù giấy chứng nhận được cấp cho hộ gia đình nhưng không có nghĩa là tất cả các thành viên trong hộ gia đình đều có quyền sử dụng, chuyển nhượng, tặng cho đất. Quyền sử dụng đất chỉ được chia khi có đủ các điều kiện, cụ thể:

Khoản 29 Mục 3 Luật Đất đai 2013 quy định:

“Hộ gia đình sử dụng đất là những người có quan hệ hôn nhân, huyết thống. Luật Hôn nhân và Gia đình, chung sống và có quyền sử dụng đất chung tại thời điểm giao đất, cho thuê đất hoặc được Nhà nước công nhận quyền sử dụng đất; nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất”

Như vậy, các thành viên trong hộ gia đình có chung quyền sử dụng đất nếu có đủ các điều kiện sau đây:

– Có quan hệ hôn nhân, vợ chồng, nuôi dưỡng (cha nuôi với con nuôi) .

– Chung sống tại thời điểm được nhà nước giao đất, cho thuê đất, công nhận quyền sử dụng đất, nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất (nếu con sinh ra sau ngày được cấp giấy chứng nhận thì không có chung đất quyền sử dụng.).

– Quyền sử dụng đất chung.

Để hiểu rõ hơn về việc đồng ý chuyển nhượng quyền sử dụng đất từ ​​ai, xem bảng dưới đây:

TT

Đối tượng được cấp Giấy chứng nhận

Quyền chuyển nhượng

1

Cá nhân Cá nhân là người sử dụng đất có quyền chuyển nhượng, tặng cho mà không phụ thuộc vào ý kiến ​​của người khác.

2

Hộ gia đình Chỉ được chuyển nhượng Giấy chứng nhận khi có sự đồng ý bằng văn bản của các thành viên khác có cùng quyền sử dụng đất.

3

Quyền sử dụng đất là tài sản chung của vợ chồng Quyền sử dụng đất chỉ được chuyển nhượng khi có sự đồng ý của vợ, chồng.

Trường hợp nào bố mẹ bán nhà, bán đất mà không có chữ ký của con?

Ngoài trường hợp giao đất cho các hộ gia đình nêu tại khoản 1, các trường hợp khác, cha mẹ bán đất mà không có chữ ký của con cái, đó là tài sản chung hay tài sản riêng của vợ hoặc chồng.

Trong trường hợp sở hữu chung thì việc bán đất do cha mẹ thỏa thuận, không phải do con cái ký (Khoản 1 Điều 33, Khoản 1 Điều 35 Luật hôn nhân và gia đình 2014).

Ghi chú: Quyền sử dụng đất là tài sản chung của vợ chồng là quyền sử dụng đất do vợ, chồng có được sau khi kết hôn, tặng cho, được thừa kế riêng. , có được do giao dịch về tài sản riêng mà vợ, chồng thỏa thuận là tài sản chung và tại thời điểm vợ, chồng nhận quyền sử dụng đất chưa có con hoặc đã có con nhưng không có đủ 02 điều kiện để trở thành thành viên của hộ gia đình như đã phân tích ở trên.

Xem thêm: góp vốn bằng giấy nhận nợ

Nếu một mình bố mẹ bán nhà thì con cái có được khởi kiện?

Trong trường hợp nhà ở thuộc sở hữu chung của hộ gia đình mà khi cha mẹ bán nhà mà không được sự đồng ý của con cái thì con cái có quyền gửi đơn khiếu nại yêu cầu: yêu cầu tòa án tuyên bố hợp đồng vô hiệu. Tòa sẽ xem xét nếu yêu cầu đúng thì tòa sẽ tuyên hợp đồng vô hiệu và các bên trong hợp đồng sẽ trả lại những gì đã nhận.

Nếu nhà ở thuộc tài sản riêng của vợ chồng hoặc tài sản chung của vợ chồng thì việc xác lập giao dịch là quyền của cha mẹ, không cần sự đồng ý của con cái và con cái không có quyền ngăn cản.

Xem thêm: bầu chủ tịch hội đồng quản trị

Trên đây là câu trả lời cho câu hỏi bố mẹ bán đất có cần chữ ký của con cái không? Để biết việc chuyển nhượng hợp pháp vui lòng xem thủ tục chuyển nhượng công chứng mới nhất.