Cần những điều kiện gì thành lập công ty kinh doanh xổ số

Bởi Trần Thu Thủy - 11/01/2020
view 459
comment-forum-solid 0

Nội dung bài viết [Ẩn]

Doanh nghiệp kinh doanh xổ số là công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên, do Nhà nước sở hữu 100% vốn

Câu hỏi tư vấn

Hỏi: Tôi dự định cùng người bạn nước ngoài thành lập công ty kinh doanh xổ số. Vậy quy định pháp luật như thế nào? Thủ tục ra sao?

Trả lời tư vấn

Trước tiên, anh và bạn không thể thành lập doanh nghiệp kinh doanh xổ số. Hiện nay Phụ lục 4 Luật đầu tư 2014 liệt kê kinh doanh xổ số vào ngành nghề kinh doanh có điều kiện. Cụ thể, Khoản 1 Điều 1 Nghị định 78/2012/NĐ-CP quy định như sau: “1. Kinh doanh xổ số là ngành nghề kinh doanh có điều kiện, chịu sự kiểm soát chặt chẽ của cơ quan nhà nước có thẩm quyền để đảm bảo đáp ứng nhu cầu giải trí của một bộ phận người dân có thu nhập chính đáng và đảm bảo an ninh, trật tự và an toàn xã hội. Chỉ có doanh nghiệp được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp giấy chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh xổ số mới được phép tổ chức hoạt động kinh doanh xổ số”.

Như vậy, chỉ có doanh nghiệp được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp giấy chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh xổ số mới được phép tổ chức hoạt động kinh doanh xổ số.

Thêm vào đó, Điều 30 Nghị định 37/2007/NĐ-CP quy định: “Doanh nghiệp kinh doanh xổ số là công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên, do Nhà nước sở hữu 100% vốn”. Khi anh và bạn góp vốn để thành lập công ty, nguồn vốn của các anh là vốn tư nhân, không phải vốn từ ngân sách hay công quỹ Nhà nước. Do đó, công ty do các anh làm chủ sở hữu nên mang tính tư nhân, không phải doanh nghiệp thuộc sở hữu của Nhà nước. Vì vậy nên công ty các anh dự định thành lập không đủ điều kiện để kinh doanh xổ số.

Khuyến nghị của Công ty Luật TNHH Everest:

1. Bài viết trong lĩnh vực pháp luật doanh nghiệp được luật sư, chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest thực hiện nhằm mục đích nghiên cứu khoa học hoặc phổ biến kiến thức pháp luật, hoàn toàn không nhằm mục đích thương mại.

2. Bài viết có sử dụng những kiến thức hoặc ý kiến của các chuyên gia được trích dẫn từ nguồn đáng tin cậy. Tại thời điểm trích dẫn những nội dung này, chúng tôi đồng ý với quan điểm của tác giả. Tuy nhiên, quý Vị chỉ nên coi đây là những thông tin tham khảo, bởi nó có thể chỉ là quan điểm cá nhân người viết

3. Trường hợp cần giải đáp thắc mắc về vấn đề có liên quan, hoặc cần ý kiến pháp lý cho vụ việc cụ thể, Quý vị vui lòng liên hệ với chuyên gia, luật sư của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật: 1900 6198, E-mail: info@everest.net.vn.

TVQuản trị viênQuản trị viên

Xin chào quý khách. Quý khách hãy để lại bình luận, chúng tôi sẽ phản hồi sớm

Trả lời.
Thông tin người gửi
Bình luận
Nhấn vào đây để đánh giá
024 66 527 527
0.22819 sec| 981.594 kb