Cấp giấy chứng nhận đất không có giấy tờ về quyền sử dụng đất

Bởi Trần Thu Thủy - 08/08/2020
view 568
comment-forum-solid 0
Nhà tôi có mảnh đất 50m2 do ông bà để lại và đã sử dụng trước ngày 15/10/1993, đóng thuế cho nhà nước đầy đủ. Xin hỏi, nhà tôi có được cấp sổ để làm đất ở không?

Điều kiện cấp sổ đỏ cho đất không có giấy tờ chứng minh quyền sử dụng đất Công ty Luật TNHH Everest - Tổng đài tư vấn pháp luật (24/7): 1900.6198

Trả lời:

Theo thông tin bạn cung cấp, chúng tôi hiểu rằng mảnh đất ông bà bạn đã sử dụng trước ngày 15/10/1993 có thực hiện nghĩa vụ tài chính về thuế đối với mảnh đất này trong quá trình sử dụng tuy nhiên chưa được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và hiện tại bạn muốn hỏi về việc thực hiện cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cho mảnh đất trên. Về vấn đề này chúng tôi tư vấn như sau:

Theo quy định tại Luật đất đai năm 2013 quy định về cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất trong trường hợp không có giấy tờ về quyền sử dụng đất như sau:

Điều 101. Cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất cho hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất mà không có giấy tờ về quyền sử dụng đất

1. Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất trước ngày Luật này có hiệu lực thi hành mà không có các giấy tờ quy định tại Điều 100 của Luật này, có hộ khẩu thường trú tại địa phương và trực tiếp sản xuất nông nghiệp, lâm nghiệp, nuôi trồng thủy sản, làm muối tại vùng có điều kiện kinh tế - xã hội khó khăn, vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn, nay được UBND cấp xã nơi có đất xác nhận là người đã sử dụng đất ổn định, không có tranh chấp thì được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất và không phải nộp tiền sử dụng đất.

2. Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất không có các giấy tờ quy định tại Điều 100 của Luật này nhưng đất đã được sử dụng ổn định từ trước ngày 01/7/2004 và không vi phạm pháp luật về đất đai, nay được UBND cấp xã xác nhận là đất không có tranh chấp, phù hợp với quy hoạch sử dụng đất, quy hoạch chi tiết xây dựng đô thị, quy hoạch xây dựng điểm dân cư nông thôn đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt đối với nơi đã có quy hoạch thì được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất.

Như vậy, đối với trường hợp của bạn không có giấy tờ chứng minh quyền sử dụng đất, đã sử dụng đất trước ngày 15/10/1993 muốn được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cho mảnh đất này phải đáp ứng các điều kiện:

• Không vi phạm pháp luật về đất đai;

• Được UBND cấp xã xác nhận là đất không có tranh chấp, phù hợp với quy hoạch sử dụng đất, quy hoạch chi tiết xây dựng đô thị, quy hoạch xây dựng điểm dân cư nông thôn đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt đối với nơi đã có quy hoạch.

Sau khi có xác nhận của UBND xã về đất không có tranh chấp và phù hợp với quy hoạch xây dựng của địa phương thì gia đình bạn nộp hồ sơ đề nghị cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất tại văn phòng đăng ký đất đai cấp quận, huyện nơi có đất để được giải quyết.

Xem thêm:

Khuyến nghị của Công ty Luật TNHH Everest:

  1. Bài viết nêu trên được luật sư, chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest thực hiện nhằm mục đích nghiên cứu khoa học hoặc phổ biến kiến thức pháp luật, hoàn toàn không nhằm mục đích thương mại.
  2. Bài viết có sử dụng những kiến thức hoặc ý kiến của các chuyên gia được trích dẫn từ nguồn đáng tin cậy. Tại thời điểm trích dẫn những nội dung này, chúng tôi đồng ý với quan điểm của tác giả. Tuy nhiên, quý Vị chỉ nên coi đây là những thông tin tham khảo, bởi nó có thể chỉ là quan điểm cá nhân người viết.
  3. Trường hợp cần giải đáp thắc mắc về vấn đề có liên quan, hoặc cần ý kiến pháp lý cho vụ việc cụ thể, Quý vị vui lòng liên hệ với chuyên gia, luật sư của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật: 1900 6198, E-mail: info@everest.net.vn.

TVQuản trị viênQuản trị viên

Xin chào quý khách. Quý khách hãy để lại bình luận, chúng tôi sẽ phản hồi sớm

Trả lời.
Thông tin người gửi
Bình luận
Nhấn vào đây để đánh giá
024 66 527 527
0.40252 sec| 1000.688 kb