Chuyển mục đích sử dụng đất trồng cây lâu năm sang đất ở nông thôn

Bởi Trần Thu Thủy - 05/08/2020
view 388
comment-forum-solid 0
Gia đình tôi mua miếng đất tại một xã thuộc huyện Bình Chánh, TPHCM. Trên GCNQSD đất ghi thửa 819, tờ bản đồ số 1, theo bản vẽ do Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất huyện Bình Chánh thiết lập ngày 10/10/2005 có ký hiệu 137/ĐĐBĐ.

Trên miếng đất có ngôi nhà không số. Do nhu cầu cần nhà ở nên gia đình tôi đến địa phương xin phép sửa chữa thì được báo đất trồng cây lâu năm không được xây nhà. Xin hỏi, gia đình tôi có được xin chuyển mục đích sử dụng sang đất ở nông thôn hay không?

Chuyển mục đích sử dụng đất trồng cây lâu năm sang đất ở nông thôn Công ty Luật TNHH Everest - Tổng đài tư vấn pháp luật (24/7): 1900.6198

Trả lời:

Về nguyên tắc, việc sử dụng đất phải đúng với quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất và đúng mục đích sử dụng đất theo quy định tại Điều 6 Luật Đất đai; căn cứ để giao đất, cho thuê đất, cho phép chuyển mục đích sử dụng đất là kế hoạch sử dụng đất hàng năm cấp huyện đã được cấp có thẩm quyền phê duyệt theo quy định tại Điều 52 Luật Đất đai.

Do vậy, trường hợp gia đình ông Nhàn xin chuyển mục đích sử dụng đất nông nghiệp sang đất ở nông thôn thì phải làm đơn, đăng ký nhu cầu chuyển mục đích sử dụng đất với chính quyền địa phương nơi có đất để được xem xét, hướng dẫn theo quy định.

Việc chuyển mục đích sử dụng đất phải phù hợp với quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất đã được cơ quan Nhà nước có thẩm quyền phê duyệt.

Xem thêm:

– Khuyến nghị của Công ty Luật TNHH Everest:

  1. Bài viết nêu trên được luật sư, chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest thực hiện nhằm mục đích nghiên cứu khoa học hoặc phổ biến kiến thức pháp luật, hoàn toàn không nhằm mục đích thương mại.
  2. Bài viết có sử dụng những kiến thức hoặc ý kiến của các chuyên gia được trích dẫn từ nguồn đáng tin cậy. Tại thời điểm trích dẫn những nội dung này, chúng tôi đồng ý với quan điểm của tác giả. Tuy nhiên, quý Vị chỉ nên coi đây là những thông tin tham khảo, bởi nó có thể chỉ là quan điểm cá nhân người viết.
  3. Trường hợp cần giải đáp thắc mắc về vấn đề có liên quan, hoặc cần ý kiến pháp lý cho vụ việc cụ thể, Quý vị vui lòng liên hệ với chuyên gia, luật sư của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật: 1900 6198, E-mail: info@everest.net.vn.

TVQuản trị viênQuản trị viên

Xin chào quý khách. Quý khách hãy để lại bình luận, chúng tôi sẽ phản hồi sớm

Trả lời.
Thông tin người gửi
Bình luận
Nhấn vào đây để đánh giá
024 66 527 527
2.84758 sec| 988.625 kb