Chuyển trụ sở và địa điểm hoạt động kinh doanh theo quy định pháp luật

Bởi Trần Thu Thủy - 10/01/2020
view 528
comment-forum-solid 0
Công ty Luật TNHH Everest tư vấn về việc chuyển trụ sở và địa điểm hoạt động kinh doanh.

Hỏi: Việc chuyển trụ sở chính và địa điểm thực hiện dự án là hai thủ tục khác nhau hay là một thủ tục chung? (Huy Khánh - Hải Phòng)

Luật gia Phạm Thị Mai Phương – Tổ tư vấn pháp luật Doanh nghiệp Công ty Luật TNHH Everest – trả lời:

Thủ tục chuyển trụ sở chính và thủ tục chuyển địa điểm thực hiện dự án tùy thuộc vào từng trường hợp:. Hoặc doanh nghiệp chỉ chuyển trụ sở chính, địa điểm thực hiện dự án không thay đổi:

Hoặc doanh nghiệp di chuyển cả dự án, đồng thời là nơi đặt trụ sở chính của mình, đến địa điểm khác.

Tùy theo từng trường hợp áp dụng quy định của pháp luật về đăng ký kinh doanh/hoặc đồng thời cả pháp luật về đăng ký kinh doanh và pháp luật về đầu tư. Tuy nhiên, cần phải lưu ý một số nội dung như sau:

Đối với doanh nghiệp thành lập theo giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh (phần lớn là doanh nghiệp Việt Nam)

Khi chuyển trụ sở chính, phải đăng ký vớicơ quan đăng ký kinh daonh nơi đặt trụ sở mớitheo quy định về thủ tục đăng ký quy định tại Điều 26 của Nghị định số 88/2006/NĐ-CP

Khi chuyển địa điểm thực hiện dự án thực hiện theo quy định tại Điều 51 của Nghị định 108/2006/NĐ-CP và quyết định 1088/2006/QĐ-BKH tạicơ quan cấp chứng nhận đầu tư nơi dự án chuyển đến.

Đối với doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài thành lập theo Giấy chứng nhận đầu tư (đồng thời là giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh)

Khi chuyển trụ sở chính, phải đăng ký vớicơ quan cấp chứng nhận đầu tư nơi đặt trụ sở mới; nội dung hồ sơ theo quy định về thủ tục đăng ký quy định tại Điều 26 của Nghị định số 88/2006/NĐ-CP;

Khi chuyển địa điểm thực hiện dự án thực hiện theo quy định tại Điều 51 của Nghị định 108/2006/NĐ-CP và Quyết định 1088/2006/QĐ-BKH tạicơ quan cấp chứng nhận đầu tư nơi dự án chuyển đến.

Khuyến nghị của Công ty Luật TNHH Everest:

  1. Bài viết trong lĩnh vực pháp luật doanh nghiệp được luật sư, chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest thực hiện nhằm mục đích nghiên cứu khoa học hoặc phổ biến kiến thức pháp luật, hoàn toàn không nhằm mục đích thương mại.
  2. Bài viết có sử dụng những kiến thức hoặc ý kiến của các chuyên gia được trích dẫn từ nguồn đáng tin cậy. Tại thời điểm trích dẫn những nội dung này, chúng tôi đồng ý với quan điểm của tác giả. Tuy nhiên, quý vị chỉ nên coi đây là những thông tin tham khảo, bởi nó có thể chỉ là quan điểm cá nhân người viết.
  3. Trường hợp cần giải đáp thắc mắc về vấn đề có liên quan, hoặc cần ý kiến pháp lý cho vụ việc cụ thể, Quý vị vui lòng liên hệ với chuyên gia, luật sư của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật:1900 6198, E-mail: info@everest.net.vn.

TVQuản trị viênQuản trị viên

Xin chào quý khách. Quý khách hãy để lại bình luận, chúng tôi sẽ phản hồi sớm

Trả lời.
Thông tin người gửi
Bình luận
Nhấn vào đây để đánh giá
024 66 527 527
0.18952 sec| 981.844 kb