Đưa máy móc vào tài sản công ty khi thành lập, thủ tục thế nào?

Bởi Trần Thu Thủy - 13/01/2020
view 661
comment-forum-solid 0

Nội dung bài viết [Ẩn]

Tài sản góp vốn vào công ty là máy móc (máy xúc đất, cần cẩu), đây là những tài sản phải đăng ký quyền sở hữu. Nên khi thực hiện góp vốn vào công ty, anh (chị) phải thực hiện thủ tục chuyển quyền sở hữu tài sản góp vốn cho công ty.

Câu hỏi tư vấn

Hiện tại, công ty tôi thành lập nhưng có một số tài sản không biết có được đem vào là tài sản công ty hay không, nhờ công ty trợ giúp. Công ty được thành lập là công ty trách nhiệm hữu hạn 2 thành viên về san lắp mặt bằng, đổ đất xây dựng đường, san lắp mặt đường. Cá nhân tôi từ trước đã có tài sản như máy xúc đất, cần cẩu nhưng không có chứng từ về nguồn gốc tài sản này hết. Đề nghị Luật sư tư vấn, vậy nay tôi thành lập công ty làm sao để đưa những máy này vào tài sản công ty?

Trả lời tư vấn

Liên quan tới vấn đề anh (chị) hỏi, chúng tôi xin trích dẫn một số quy định của Luật doanh nghiệp năm 2014 như sau:

- Về tài sản góp vốn:

"1. Tài sản góp vốn có thể là Đồng Việt Nam, ngoại tệ tự do chuyển đổi, vàng, giá trị quyền sử dụng đất, giá trị quyền sở hữu trí tuệ, công nghệ, bí quyết kỹ thuật, các tài sản khác có thể định giá được bằng Đồng Việt Nam. 2. Quyền sở hữu trí tuệ được sử dụng để góp vốn bao gồm quyền tác giả, quyền liên quan đến quyền tác giả, quyền sở hữu công nghiệp, quyền đối với giống cây trồng và các quyền sở hữu trí tuệ khác theo quy định của pháp luật về sở hữu trí tuệ. Chỉ cá nhân, tổ chức là chủ sở hữu hợp pháp đối với các quyền nói trên mới có quyền sử dụng các tài sản đó để góp vốn". (Điều 35)

Trường hợp của anh (chị), tài sản góp vốn vào công ty là máy móc (máy xúc đất, cần cẩu), đây là những tài sản phải đăng ký quyền sở hữu. Nên khi thực hiện góp vốn vào công ty, anh (chị) phải thực hiện thủ tục chuyển quyền sở hữu tài sản góp vốn cho công ty như sau:

- Về chuyển quyền sở hữu tài sản góp vốn:

"1. Thành viên công ty trách nhiệm hữu hạn, công ty hợp danh và cổ đông công ty cổ phần phải chuyển quyền sở hữu tài sản góp vốn cho công ty theo quy định sau đây: a) Đối với tài sản có đăng ký quyền sở hữu hoặc giá trị quyền sử dụng đất thì người góp vốn phải làm thủ tục chuyển quyền sở hữu tài sản đó hoặc quyền sử dụng đất cho công ty tại cơ quan nhà nước có thẩm quyền. Việc chuyển quyền sở hữu đối với tài sản góp vốn không phải chịu lệ phí trước bạ; ... 3. Thanh toán mọi hoạt động mua, bán, chuyển nhượng cổ phần và phần vốn góp và nhận cổ tức của nhà đầu tư nước ngoài đều phải được thực hiện thông qua tài khoản vốn của nhà đầu tư đó mở tại ngân hàng ở Việt Nam, trừ trường hợp thanh toán bằng tài sản". (Điều 36)

Trong trường hợp anh (chị) không có chứng từ chứng minh nguồn gốc tài sản thì anh (chị) phải cung cấp các tài liệu, chứng cứ khác chứng minh anh (chị) là chủ sở hữu hợp pháp của tài sản, theo Điểm b Mục 2 Công văn số 2926/TC-TCT:

"b) Đối với tài sản phải đăng ký quyền sở hữu hoặc giá trị quyền sử dụng đất góp vốn phải xuất hoá đơn, trong hoá đơn ghi giá trị của tài sản đúng bằng giá trị góp vốn theo biên bản của Hội đồng quản trị, dòng thuế GTGT không ghi vào gạch chéo. Hoá đơn này làm căn cứ để chuyển quyền sở hữu tại cơ quan Nhà nước có thẩm quyền. Tài sản góp vốn trong trường hợp này không phải chịu lệ phí trước bạ".

Đồng thời, tài sản anh (chị) góp vốn vào công ty phải được định giá theo Điều 37 Luật Doanh nghiệp 2014.

Khuyến nghị của Công ty Luật TNHH Everest:

  1. Bài viết trong lĩnh vực pháp luật doanh nghiệp được luật sư, chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest thực hiện nhằm mục đích nghiên cứu khoa học hoặc phổ biến kiến thức pháp luật, hoàn toàn không nhằm mục đích thương mại.
  2. Bài viết có sử dụng những kiến thức hoặc ý kiến của các chuyên gia được trích dẫn từ nguồn đáng tin cậy. Tại thời điểm trích dẫn những nội dung này, chúng tôi đồng ý với quan điểm của tác giả. Tuy nhiên, quý Vị chỉ nên coi đây là những thông tin tham khảo, bởi nó có thể chỉ là quan điểm cá nhân người viết.
  3. Trường hợp cần giải đáp thắc mắc về vấn đề có liên quan, hoặc cần ý kiến pháp lý cho vụ việc cụ thể, Quý vị vui lòng liên hệ với chuyên gia, luật sư của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật: 1900 6198,Email: info@everest.net.vn.

TVQuản trị viênQuản trị viên

Xin chào quý khách. Quý khách hãy để lại bình luận, chúng tôi sẽ phản hồi sớm

Trả lời.
Thông tin người gửi
Bình luận
Nhấn vào đây để đánh giá
024 66 527 527
1.89429 sec| 992.648 kb