Kiếm tiền ảo qua mạng đổi thành tiền thật, có bị coi là rửa tiền?

Bởi Trần Thu Thủy - 07/01/2020
view 542
comment-forum-solid 0

Tiền ảo không được pháp luật thừa nhận là tiền vì theo quy định của pháp luật nó không được Ngân hàng nhà nước phát hành và đảm bảo.

Hỏi: Tôi làm việc captcha, công viêc này đã từng được trang genk.vn viết bài giới thiệu. Công việc của tôi chủ yếu là kiếm tiền trên mạng và tôi nhận tiền qua ngân hàng tiền ảo Webmoney sau đó đổi webmoney thành Việt Nam Đồng rồi rút tiền qua tài khoản ngân hàng. Đề nghị luật sư tư vấn tôi làm thế có vi phạm pháp luật không? Trường hợp này của tôi có được xem là rửa tiền và tôi có nên tiếp tục hoạt động không? (Hải Nam - Hà Nam)

Theo Ngân hàng Nhà nước, tiền ảo là sự thể hiện giá trị dưới dạng điện tử mà giá trị này có thể giao dịch, mua bán, trao đổi bằng phương thức điện tử và có chức năng trung gian trao đổi; thước đo giá trị và tích luỹ giá trị nhưng không được công nhận là tiền tệ hoặc phương tiện thanh toán hợp pháp tại bất kỳ quốc gia nào. Tiền ảo không được phát hành và đảm bảo bởi bất kỳ quốc gia và thực hiện các chức năng trên chỉ bằng thoả thuận trong nhóm cộng đồng người sử dụng tiền ảo.

Tiền ảo không được pháp luật thừa nhận là tiền vì theo quy định của pháp luật nó không được Ngân hàng nhà nước phát hành và đảm bảo.

Do đó, mọi giao dịch liên quan đến tiền ảo sẽ không được pháp luật thừa nhận và bảo vệ. Do vậy, khi anh/chị thực hiện các giao dịch bằng tiền ảo cũng như dùng tiền ảo để được đổi thành tiền thật thì hiện nay pháp luật không cấm nhưng cũng không thừa nhận, nếu như có tranh chấp về vấn đề này sẽ không được pháp luật bảo vệvà anh/chị sẽ là người chịu rủi ro nếu như đang thực hiện việc giao dịch tiền ảo.

Bên cạnh đấy, nếu như trong quá trình trao đổi, sử dụng tiền ảo mà có dấu hiệu vi phạm pháp luật thì sẽ bị xử lý theo quy định.

- Về việc anh/chị thực hiện việc đổi từ tiền ảo sang tiền thật.

Hành vi rửa tiền theo quy định của pháp luật như sau: "1- Rửa tiền là hành vi của tổ chức, cá nhân nhằm hợp pháp hóa nguồn gốc của tài sản do phạm tội mà có, bao gồm: a) Hành vi được quy định trong Bộ luật hình sự; b) Trợ giúp cho tổ chức, cá nhân có liên quan đến tội phạm nhằm trốn tránh trách nhiệm pháp lý bằng việc hợp pháp hóa nguồn gốc tài sản do phạm tội mà có; c) Chiếm hữu tài sản nếu tại thời điểm nhận tài sản đã biết rõ tài sản đó do phạm tội mà có, nhằm hợp pháp hóa nguồn gốc tài sản” (khoản 1 Điều 4 của Luật phòng, chống rửa tiền năm 2012).

Về tội phạm rửa tiền: "1- Người nào thông qua các nghiệp vụ tài chính, ngân hàng hoặc các giao dịch khác để hợp pháp hoá tiền, tài sản do phạm tội mà có hoặc sử dụng tiền, tài sản đó vào việc tiến hành các hoạt động kinh doanh hoặc hoạt động kinh tế khác, thì bị phạt tù từ một năm đến năm năm. 2- Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ ba năm đến mười năm: a) Có tổ chức;b) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn; c) Phạm tội nhiều lần. 3- Phạm tội trong trường hợp đặc biệt nghiêm trọng thì bị phạt tù từ tám năm đến mười lăm năm. 4- Người phạm tội còn có thể bị tịch thu tài sản, phạt tiền đến ba lần số tiền hoặc giá trị tài sản được hợp pháp hoá, cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm”(Điều 251 Bộ luật hình sự năm 1999, sửa đổi, bổ sung năm 2009).

Từ các quy định của điều luật trên có thể thấy, anh/chị đang thực hiện một công việc theo yêu cầu và hưởng thù lao. Cách trả thù lao mà người thuê anh/chị thực hiện công việc là quy đổi từ tiền ảo sang tiền thật. Ở đây, anh/chị không có các dấu hiệu của tội rửa tiền nên sẽ không có căn cứ, chứng minh là anh/chị là có liên quan đến hành vi rửa tiền nên anh/chị sẽ không bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội này. Chỉ trừ trường hợp công ty của anh/chị đang làm và ngân hàng mà anh/chị dùng để quy đổi từ tiền ảo ra tiền thật mà số tiền anh/chị được quy đổi đấy là số tiền do phạm tội mà có thì khi đấy mới có căn cứ để xem xét rằng anh/chị có hành vi hay đang tham gia gián tiếp vào hoạt động rửa tiền.

Như vậy, công việc anh/chị là và cách thức anh/chị nhận lương không phải là hành vi vi phạm pháp luật. Tuy nhiên, theo chúng tôi anh/chị không nên nhận hình thức trả lương theo phương thức trên vì nó gặp nhiều rủi ro vì không được pháp luật bảo vệ và đôi khi bị lợi dụng để thực hiện các hành vi trái pháp luật mà anh/chị không hề biết. Do đó anh/chị nên yêu cầu bên kia thực hiện các giao dịch, hình thức trả lương bằng tiền mặt.

  • Khuyến nghị của Công ty Luật TNHH Everest:

    1. Bài viết trong lĩnh vực pháp luật doanh nghiệp được luật sư, chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest thực hiện nhằm mục đích nghiên cứu khoa học hoặc phổ biến kiến thức pháp luật, hoàn toàn không nhằm mục đích thương mại.
    2. Bài viết có sử dụng những kiến thức hoặc ý kiến của các chuyên gia được trích dẫn từ nguồn đáng tin cậy. Tại thời điểm trích dẫn những nội dung này, chúng tôi đồng ý với quan điểm của tác giả. Tuy nhiên, quý Vị chỉ nên coi đây là những thông tin tham khảo, bởi nó có thể chỉ là quan điểm cá nhân người viết.
    3. Trường hợp cần giải đáp thắc mắc về vấn đề có liên quan, hoặc cần ý kiến pháp lý cho vụ việc cụ thể, Quý vị vui lòng liên hệ với chuyên gia, luật sư của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, E-mail: info@everest.net.vn.

TVQuản trị viênQuản trị viên

Xin chào quý khách. Quý khách hãy để lại bình luận, chúng tôi sẽ phản hồi sớm

Trả lời.
Thông tin người gửi
Bình luận
Nhấn vào đây để đánh giá
024 66 527 527
0.23590 sec| 1002.063 kb