Làm gì khi chủ đất cũ không giao lại bìa đỏ khi bán đất

Bởi Trần Thu Thủy - 15/08/2020
view 489
comment-forum-solid 0
Tôi có việc thắc mắc muốn hỏi. Tôi mua đất cách đây hơn 10 năm đã có giấy chuyển nhượng quyền sử dụng mà người bán đã chuyển cho tôi nhưng cất giấu bìa đỏ không giao cho tôi để tôi đổi sổ mới mang tên tôi mà lại đem đi thế chấp để vay ngoài.

Làm gì khi chủ đất cũ không giao lại bìa đỏ khi bán đất Công ty Luật TNHH Everest - Tổng đài tư vấn pháp luật (24/7): 1900.6198

Xin hỏi luật sư, người bán đã phạm phải tội gì và xử phạt ra sao? Mong luật sư giải đáp giúp. Xin cảm ơn.

Trả lời:

Theo thông tin bạn cung cấp, hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất giữa chủ cũ và bạn đã được 10 năm. Thời điểm bạn mua áp dụng quy định tại Bộ luật dân sự năm 2005 quy định tại điều 697 như sau:

Điều 697. Hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất

Hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất là sự thoả thuận giữa các bên, theo đó bên chuyển nhượng quyền sử dụng đất chuyển giao đất và quyền sử dụng đất cho bên nhận chuyển nhượng, còn bên nhận chuyển nhượng trả tiền cho bên chuyển nhượng theo quy định của Bộ luật này và pháp luật về đất đai.

Theo đó nghĩa vụ của bên chuyển nhượng quyền sử dụng đất theo Bộ luật Dân sự 2005 gồm: Điều 699. Nghĩa vụ của bên chuyển nhượng quyền sử dụng đất

Bên chuyển nhượng quyền sử dụng đất có các nghĩa vụ sau đây:

1. Chuyển giao đất cho bên nhận chuyển nhượng đủ diện tích, đúng hạng đất, loại đất, vị trí, số hiệu và tình trạng đất như đã thoả thuận;

2. Giao giấy tờ có liên quan đến quyền sử dụng đất cho bên nhận chuyển nhượng.

Theo quy định trên, trong trường hợp nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất, bên bán có nghĩa vụ chuyển giấy tờ liên quan đến quyền sử dụng đất cho bên nhận chuyển nhượng cho bên mua. Việc bên bán không giao Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (sổ đỏ) cho bạn là đã vi phạm nghĩa vụ của hợp đồng. Vì vậy, bạn có thể khởi kiện bên bán ra tòa án để yêu cầu bên bán phải thực hiện đúng nghĩa vụ của mình, đó là phải giao Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cho bạn.

Xem thêm:

Khuyến nghị của Công ty Luật TNHH Everest:

  1. Bài viết nêu trên được luật sư, chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest thực hiện nhằm mục đích nghiên cứu khoa học hoặc phổ biến kiến thức pháp luật, hoàn toàn không nhằm mục đích thương mại.
  2. Bài viết có sử dụng những kiến thức hoặc ý kiến của các chuyên gia được trích dẫn từ nguồn đáng tin cậy. Tại thời điểm trích dẫn những nội dung này, chúng tôi đồng ý với quan điểm của tác giả. Tuy nhiên, quý Vị chỉ nên coi đây là những thông tin tham khảo, bởi nó có thể chỉ là quan điểm cá nhân người viết.
  3. Trường hợp cần giải đáp thắc mắc về vấn đề có liên quan, hoặc cần ý kiến pháp lý cho vụ việc cụ thể, Quý vị vui lòng liên hệ với chuyên gia, luật sư của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật: 1900 6198, E-mail: info@everest.net.vn.

TVQuản trị viênQuản trị viên

Xin chào quý khách. Quý khách hãy để lại bình luận, chúng tôi sẽ phản hồi sớm

Trả lời.
Thông tin người gửi
Bình luận
Nhấn vào đây để đánh giá
024 66 527 527
0.15383 sec| 988.523 kb