Lê phí chuyển mục đích đất trồng lúa sang ao cá

Bởi Trần Thu Thủy - 06/08/2020
view 430
comment-forum-solid 0
Tôi có mảnh ruông 5.000m2 đã được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng. Đất làm lúa nhưng không năng suất nên tôi chuyển dịch cơ cấu cây trồng theo quy định của tỉnh sang nuôi cá.

Xin hỏi, trường hợp này khi xin chuyển mục đích sử dụng đất sang nuôi trồng thủy sản thì có được miễn lệ phí trước bạ theo Nghị định số 140/2016/NĐ-CP không, nếu không thì phải nộp lệ phí theo điều khoản nào?

Lệ phí khi chuyển mục đích sử dụng đất từ trồng lúa sang nuôi cá? Công ty Luật TNHH Everest - Tổng đài tư vấn pháp luật (24/7): 1900.6198

Về vấn đề này, Bộ Tài chính trả lời như sau:

Khoản 7, 8 và 9 Điều 3 Luật đất đai năm 2013 quy định:

“Điều 3. Giải thích từ ngữ

...7. Nhà nước giao quyền sử dụng đất (sau đây gọi là Nhà nước giao đất) là việc Nhà nước ban hành quyết định giao đất để trao quyền sử dụng đất cho đối tượng có nhu cầu sử dụng đất.

8. Nhà nước cho thuê quyền sử dụng đất (sau đây gọi là Nhà nước cho thuê đất) là việc Nhà nước quyết định trao quyền sử dụng đất cho đối tượng có nhu cầu sử dụng đất thông qua hợp đồng cho thuê quyền sử dụng đất.

9. Nhà nước công nhận quyền sử dụng đất là việc Nhà nước trao quyền sử dụng đất cho người đang sử dụng đất ổn định mà không có nguồn gốc được Nhà nước giao đất, cho thuê đất thông qua việc cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất lần đầu đối với thửa đất xác định”.

Điểm a và e, Khoản 1, Điều 10 Luật Đất đai năm 2013 quy định:

“Điều 10. Phân loại đất

Căn cứ vào mục đích sử dụng, đất đai được phân loại như sau:

1. Nhóm đất nông nghiệp bao gồm các loại đất sau đây:

a) Đất trồng cây hàng năm gồm đất trồng lúa và đất trồng cây hàng năm khác;…

e) Đất nuôi trồng thủy sản”.

Tại Khoản 4, Điều 9 Nghị định 140/2016/NĐ-CP ngày 10/10/2016 của Chính phủ về lệ phí trước bạ quy định:

“Điều 9. Miễn lệ phí trước bạ

... 4. Đất được Nhà nước giao, cho thuê hoặc công nhận sử dụng vào mục đích sản xuất nông nghiệp, lâm nghiệp, nuôi trồng thủy sản và làm muối”.

Do đó, trường hợp lô đất của ông được phép chuyển mục đích sử dụng từ đất trồng lúa sang đất nuôi trồng thủy sản được xác định là đất được Nhà nước giao hoặc cho thuê hoặc công nhận sử dụng đất vào mục đích nuôi trồng thủy sản theo Khoản 7, 8 và 9, Điều 3 Luật Đất đai năm 2013 thì thuộc diện miễn lệ phí trước bạ khi đăng ký quyền sử dụng với cơ quan Nhà nước có thẩm quyền theo Khoản 4, Điều 9 Nghị định số 140/2016/NĐ-CP.

Xem thêm:

Khuyến nghị của Công ty Luật TNHH Everest:

  1. Bài viết nêu trên được luật sư, chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest thực hiện nhằm mục đích nghiên cứu khoa học hoặc phổ biến kiến thức pháp luật, hoàn toàn không nhằm mục đích thương mại.
  2. Bài viết có sử dụng những kiến thức hoặc ý kiến của các chuyên gia được trích dẫn từ nguồn đáng tin cậy. Tại thời điểm trích dẫn những nội dung này, chúng tôi đồng ý với quan điểm của tác giả. Tuy nhiên, quý Vị chỉ nên coi đây là những thông tin tham khảo, bởi nó có thể chỉ là quan điểm cá nhân người viết.
  3. Trường hợp cần giải đáp thắc mắc về vấn đề có liên quan, hoặc cần ý kiến pháp lý cho vụ việc cụ thể, Quý vị vui lòng liên hệ với chuyên gia, luật sư của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật: 1900 6198, E-mail: info@everest.net.vn.

TVQuản trị viênQuản trị viên

Xin chào quý khách. Quý khách hãy để lại bình luận, chúng tôi sẽ phản hồi sớm

Trả lời.
Thông tin người gửi
Bình luận
Nhấn vào đây để đánh giá
024 66 527 527
1.44786 sec| 993.742 kb