Luật sư chuyên tư vấn về hoạt động của quỹ tín dụng nhân dân mới nhất

Bởi Trần Thu Thủy - 07/01/2020
view 533
comment-forum-solid 0

Quỹ tín dụng nhân dân cho vay đối với khách hàng là tổ chức, cá nhân không phải là thành viên, có tiền gửi tại quỹ tín dụng nhân dân trên cơ sở bảo đảm bằng số tiền gửi do chính quỹ tín dụng nhân dân phát hành

Hỏi: Theo thông tư quy định về hoạt động của qũy tín dụng là hỗ trợ các thành viên hoạt động sản xuất, kinh doanh. Đề nghị luật sư tư vấn như vậy ngoài việc cho các thành viên vay vốn thì quỹ tín dụng còn được phép thực hiện cho vay với các đối tượng khác, hay có khả năng cung cấp các dịch vụ tín dụng không? Ngoài việc cho các thành viên vay vốn thì quỹ tín dụng còn được phép thực hiện cho vay với các đối tượng khác, hay có khả năng cung cấp các dịch vụ tín dụng không? (Thành Nam -Yên Bái)

hoản 3, 4 Điều 37 Thông tư số 03/2015/TT-NHNN quy định về quỹ tín dụng nhân dân như sau:

“4. Quỹ tín dụng nhân dân cho vay đối với khách hàng là tổ chức, cá nhân không phải là thành viên, có tiền gửi tại quỹ tín dụng nhân dân trên cơ sở bảo đảm bằng số tiền gửi do chính quỹ tín dụng nhân dân phát hành. Tổng số tiền cho vay không được vượt quá số dư của số tiền gửi tại thời điểm quyết định cho vay và thời hạn cho vay không được vượt quá thời hạn còn lại của số tiền gửi.

5. Quỹ tín dụng nhân dân cho vay các hộ nghèo không phải là thành viên, đăng ký hộ khẩu và thường trú trên địa bàn hoạt động của quỹ tín dụng nhân dân. Hộ nghèo phải nằm trong danh sách hộ nghèo doỦy bannhân dân cấp huyện phê duyệt. Quy trình, thủ tục, hồ sơ cho vay hộ nghèo thực hiện theo chế độ tín dụng hiện hành áp dụng đối với thành viên”.

Như vậy, pháp luật cho phép quỹ tín dụng nhân dân có quyền cho vay tổ chức, cá nhân không là thành viên của quỹ mà có gửi tiền tại quỹ và đối với hộ gia đình nghèo.

  • Khuyến nghị của Công ty Luật TNHH Everest:

    1. Bài viết trong lĩnh vực pháp luật doanh nghiệp được luật sư, chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest thực hiện nhằm mục đích nghiên cứu khoa học hoặc phổ biến kiến thức pháp luật, hoàn toàn không nhằm mục đích thương mại.
    2. Bài viết có sử dụng những kiến thức hoặc ý kiến của các chuyên gia được trích dẫn từ nguồn đáng tin cậy. Tại thời điểm trích dẫn những nội dung này, chúng tôi đồng ý với quan điểm của tác giả. Tuy nhiên, quý Vị chỉ nên coi đây là những thông tin tham khảo, bởi nó có thể chỉ là quan điểm cá nhân người viết.
    3. Trường hợp cần giải đáp thắc mắc về vấn đề có liên quan, hoặc cần ý kiến pháp lý cho vụ việc cụ thể, Quý vị vui lòng liên hệ với chuyên gia, luật sư của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, E-mail: info@everest.net.vn.

TVQuản trị viênQuản trị viên

Xin chào quý khách. Quý khách hãy để lại bình luận, chúng tôi sẽ phản hồi sớm

Trả lời.
Thông tin người gửi
Bình luận
Nhấn vào đây để đánh giá
024 66 527 527
0.19757 sec| 1002.313 kb