Người Việt Nam định cư ở nước ngoài có được mua đất tại Việt Nam không?

Bởi Nguyễn Hồng Thúy - 18/01/2020
view 482
comment-forum-solid 0

Nội dung bài viết [Ẩn]

Câu hỏi tư vấn

Tôi là người việt nam chuẩn bị định cư ở mỹ, tôi có 1 căn nhà ở riêng lẻ,5 công đất vườn và 20 công đất ruộng. Tôi nghe nói nếu định cư ở nước ngoài sẽ không sở hửu đất tại việt nam được mong quý luật sư chỉ giúp? Chị tôi quốc tịch mỹ vẫn còn gốc việt nam, đã định cư ở nước ngoài rồi thì có thể mua đất của cá nhân ở việt nam được không?

Luật sư tư vấn

Theo quy định của Luật đất đai năm 2013 về nhận quyền sử dụng đất. Cụ thể:

Điều 169. Nhận quyền sử dụng đất

Người nhận quyền sử dụng đất được quy định như sau:

Người Việt Nam định cư ở nước ngoài thuộc diện được sở hữu nhà ở tại Việt Nam theo quy định của pháp luật về nhà ở được nhận chuyển quyền sử dụng đất ở thông qua hình thức mua, thuê mua, nhận thừa kế, nhận tặng cho nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất ở hoặc được nhận quyền sử dụng đất ở trong các dự án phát triển nhà ở;

Theo đó, trường hợp của chị bạn sẽ không được mua đất tai Việt Nam nhưng được phép nhận chuyển nhượng, tặng cho quyền sở hữu nhà ở gắn liền với đất ở. Đối với trường hợp của bạn thì việc có 1 căn nhà ở riêng lẻ, 5 công đất vườn và 20 công đất ruộng đã có chủ quyền, tài sản hợp pháp của mình thì sau đó bạn có ra nước ngoài định cư những tài sản trên không đương nhiên mất đi mà vẫn là thuộc quyền sở hữu của bạn,

Khuyến nghị của Công ty Luật TNHH Everest:

  1. Bài viết trong lĩnh vực nêu trên được luật sư, chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest thực hiện nhằm mục đích nghiên cứu khoa học hoặc phổ biến kiến thức pháp luật, hoàn toàn không nhằm mục đích thương mại.
  2. Bài viết có sử dụng những kiến thức hoặc ý kiến của các chuyên gia được trích dẫn từ nguồn đáng tin cậy. Tại thời điểm trích dẫn những nội dung này, chúng tôi đồng ý với quan điểm của tác giả. Tuy nhiên, quý vị chỉ nên coi đây là những thông tin tham khảo, bởi nó có thể chỉ là quan điểm cá nhân người viết
  3. Trường hợp cần giải đáp thắc mắc về vấn đề có liên quan, hoặc cần ý kiến pháp lý cho vụ việc cụ thể, Quý vị vui lòng liên hệ với chuyên gia, luật sư của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật: 1900 6198, E-mail: info@everest.net.vn.

TVQuản trị viênQuản trị viên

Xin chào quý khách. Quý khách hãy để lại bình luận, chúng tôi sẽ phản hồi sớm

Trả lời.
Thông tin người gửi
Bình luận
Nhấn vào đây để đánh giá
024 66 527 527
0.27834 sec| 985.289 kb