Quy định mật độ xây dựng thuần cho nhà ở riêng lẻ

Bởi Trần Thu Thủy - 15/08/2020
view 389
comment-forum-solid 0
Xin cho hỏi, gia đình tôi có mua mảnh đất với diện tích 52m2 (đất sử dụng riêng, hình thức sử dụng lâu dài), kèm tài sản gắn liền là ngôi nhà cấp 4 với diện tích 37m2. Mảnh đất đã có Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền trên đất.

Nay gia đình có nhu cầu xây dựng hết diện tích của cả mảnh đất là 52m2 thì có được không? Cần làm thủ tục với cơ quan chính quyền như nào? Trân trọng cảm ơn!

Quy định mật độ xây dựng thuần cho nhà ở riêng lẻ Công ty Luật TNHH Everest - Tổng đài tư vấn pháp luật (24/7): 1900.6198

Trả lời

Căn cứ theo 2.8.6 mật độ xây dựng thuần (nét-tô) tối đa cho phép đối với nhà ở riêng lẻ tại bảng 2.6 quy đinh thì diện tích lô đất từ 50 à 75 mét vuông thì mật độ xây dựng tối đa là 90% thì mức tối đa là 46,8 mét vuông.

Căn cứ theo Điều 95 Luật nhà ở cấp phép xây dựng nhà ở quy định về hồ sơ :

- Hồ sơ đề nghị cấp giấy phép xây dựng mới đối với nhà ở riêng lẻ gồm:

- Đơn đề nghị cấp giấy phép xây dựng;

- Bản sao một trong những giấy tờ chứng minh quyền sử dụng đất theo quy định của pháp luật về đất đai;

- Bản vẽ thiết kế xây dựng;

- Đối với công trình xây dựng có công trình liền kề phải có bản cam kết bảo đảm an toàn đối với công trình liền kề.

Căn cứ theo khoản 2 điều 103 Luật xây dựng quy định : “Ủy ban nhân dân cấp huyện cấp giấy phép xây dựng đối với các công trình, nhà ở riêng lẻ xây dựng trong đô thị, trung tâm cụm xã, trong khu bảo tồn, khu di tích lịch sử - văn hóa thuộc địa bàn do mình quản lý, trừ các công trình xây dựng quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này.” Thẩm quyền cấp của UBND cấp huyện.

Xem thêm:

Khuyến nghị của Công ty Luật TNHH Everest:

  1. Bài viết nêu trên được luật sư, chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest thực hiện nhằm mục đích nghiên cứu khoa học hoặc phổ biến kiến thức pháp luật, hoàn toàn không nhằm mục đích thương mại.
  2. Bài viết có sử dụng những kiến thức hoặc ý kiến của các chuyên gia được trích dẫn từ nguồn đáng tin cậy. Tại thời điểm trích dẫn những nội dung này, chúng tôi đồng ý với quan điểm của tác giả. Tuy nhiên, quý Vị chỉ nên coi đây là những thông tin tham khảo, bởi nó có thể chỉ là quan điểm cá nhân người viết.
  3. Trường hợp cần giải đáp thắc mắc về vấn đề có liên quan, hoặc cần ý kiến pháp lý cho vụ việc cụ thể, Quý vị vui lòng liên hệ với chuyên gia, luật sư của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật: 1900 6198, E-mail: info@everest.net.vn.

TVQuản trị viênQuản trị viên

Xin chào quý khách. Quý khách hãy để lại bình luận, chúng tôi sẽ phản hồi sớm

Trả lời.
Thông tin người gửi
Bình luận
Nhấn vào đây để đánh giá
024 66 527 527
0.23894 sec| 988.438 kb