Quy định pháp luật về việc lập di chúc của người không viết được

Bởi Trần Thu Thủy - 13/01/2020
view 472
comment-forum-solid 0
Hỏi: Bác tôi muốn nhờ tôi viết di chúc cho bác vì 02 năm gần đây bác bị bệnh, không thể viết hay đánh máy bất kì văn bản nào. Mong luật sư tư vấn xem làm thế nào để di chúc của bác do tôi viết có hiệu lực khi mà chú tôi không thể ký được? (Nguyễn Bắc - Thái Nguyên)

Luật gia Đồng Quang Khải – Tổ tư vấn pháp luật thừa kế của Công ty TNHH Everest – trả lời:

Điều 634 Luật Dân sự năm 2015 quy định về di chúc có người làm chứng như sau:

“Trường hợp người lập di chúc không tự mình viết bản di chúc thì có thể tự mình đánh máy hoặc nhờ người khác viết hoặc đánh máy bản di chúc, nhưng phải có ít nhất là hai người làm chứng. Người lập di chúc phải ký hoặc điểm chỉ vào bản di chúc trước mặt những người làm chứng; những người làm chứng xác nhận chữ ký, điểm chỉ của người lập di chúc và ký vào bản di chúc”.

Khoản 2 Điều 48 Luật công chứng cũng quy định:

“Việc điểm chỉ được thay thế việc ký trong trường hợp người yêu cầu công chứng, người làm chứng, người phiên dịch không ký được do khuyết tật hoặc không biết ký. Khi điểm chỉ, người yêu cầu công chứng, người làm chứng, người phiên dịch sử dụng ngón trỏ phải; nếu không điểm chỉ được bằng ngón trỏ phải thì điểm chỉ bằng ngón trỏ trái; trường hợp không thể điểm chỉ bằng hai ngón trỏ đó thì điểm chỉ bằng ngón khác và phải ghi rõ việc điểm chỉ đó bằng ngón nào, của bàn tay nào”.

Như vậy nếu bác của anh/chị không ký được thì vẫn có thể điểm chỉ vào di chúc. Đồng thời, nếu anh/chị được bác nhờ viết di chúc thì anh/chị cần phải có ít nhất là 2 người làm chứng tham gia vào quá trình này. Bác của anh/chị phải điểm chỉ vào bản di chúc trước mặt người làm chứng và những người làm chứng phải xác nhận điểm chỉ của bác anh/chị và ký vào di chúc.

Khuyến nghị của Công ty Luật TNHH Everest:

  1. Bài viết trong lĩnh vực pháp luật doanh nghiệp được luật sư, chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest thực hiện nhằm mục đích nghiên cứu khoa học hoặc phổ biến kiến thức pháp luật, hoàn toàn không nhằm mục đích thương mại.
  2. Bài viết có sử dụng những kiến thức hoặc ý kiến của các chuyên gia được trích dẫn từ nguồn đáng tin cậy. Tại thời điểm trích dẫn những nội dung này, chúng tôi đồng ý với quan điểm của tác giả. Tuy nhiên, quý Vị chỉ nên coi đây là những thông tin tham khảo, bởi nó có thể chỉ là quan điểm cá nhân người viết.
  3. Trường hợp cần giải đáp thắc mắc về vấn đề có liên quan, hoặc cần ý kiến pháp lý cho vụ việc cụ thể, Quý vị vui lòng liên hệ với chuyên gia, luật sư của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật:1900 6198, E-mail: info@everest.net.vn.

TVQuản trị viênQuản trị viên

Xin chào quý khách. Quý khách hãy để lại bình luận, chúng tôi sẽ phản hồi sớm

Trả lời.
Thông tin người gửi
Bình luận
Nhấn vào đây để đánh giá
024 66 527 527
1.65937 sec| 985.805 kb