Quy trình bầu cử trưởng thôn được pháp luật quy định như thế nào?

Bởi Nguyễn Hồng Thúy - 29/03/2020
view 1316
comment-forum-solid 0

Việc bầu cử trưởng thôn, tổ trưởng tổ dân phố theo nguyên tắc "nhân dân bàn, biểu quyết", theo phương thức "tổ chức cuộc họp cử tri hoặc cử tri đại diện hộ gia đình". Việc bầu cử có thể bằng hình thức giơ tay hoặc bỏ phiếu kín.

Câu hỏi tư vấn

Thôn đang chuẩn bị bầu trưởng thôn. Chi bộ có giới thiệu 01 (một) đảng viên ra ứng cử; ban, ngành ở thôn cũng giới thiệu 01 (một) người ra ứng cử; người dân trong thôn cũng giới thiệu một vài ứng cử viên. Như những lần trước đây, khi số người tham gia ứng cử từ 03 (ba) người trở lên, thì tiến hành hiệp thương để chọn ra còn 02 (hai) người. Việc hiệp thương thực hiện bằng cách bỏ phiếu kín trong Nhân dân. Thế nhưng lần này, việc hiệp thương chỉ do các ban, ngành thực hiện. Nhiều người dân đã có ý kiến, nếu làm theo quy trình nêu trên, thì việc người dân giới thiệu ứng viên gần như không có tác dụng nữa. Xin hỏi, việc làm trên có đúng quy trình hay không?

Luật sư tư vấn

Luật sư Nguyễn Thị Yến - Phòng tư vấn pháp luật trực tuyến của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời câu hỏi của anh (chị) về quy trình hiệp thương và bầu cử trưởng thôn như sau:

Thứ nhất, về quy trình bầu cử trưởng thôn (nói chung).

Bầu cử Trưởng thôn, Tổ trưởng tổ dân phố tại Hội nghị thôn

Tổ trưởng tổ bầu cử chủ trì hội nghị bầu cử Trưởng thôn, Tổ trưởng tổ dân phố. Hội nghị bầu Trưởng thôn, Tổ trưởng tổ dân phố được tiến hành khi có trên 50% số cử tri hoặc cử tri đại diện hộ gia đình trong thôn, tổ dân phố tham dự.

Việc bầu cử Trưởng thôn, Tổ trưởng tổ dân phố thực hiện theo trình tự sau đây: (a) Tổ trưởng tổ bầu cử đọc quyết định công bố ngày tổ chức bầu cử; quyết định thành lập Tổ bầu cử, nhiệm vụ, quyền hạn của Tổ bầu cử; quyết định thành phần cử tri tham gia bầu cử; (b) Tổ trưởng tổ bầu cử quyết định việc để Trưởng thôn, Tổ trưởng tổ dân phố đương nhiệm báo cáo kết quả công tác nhiệm kỳ vừa qua trước hội nghị cử tri; hội nghị cử tri thảo luận về công tác nhiệm kỳ vừa qua của Trưởng thôn, Tổ trưởng tổ dân phố; (c) Tổ trưởng tổ bầu cử nêu tiêu chuẩn của Trưởng thôn, Tổ trưởng tổ dân phố; (d) Đại diện Ban công tác Mặt trận thôn, tổ dân phố giới thiệu danh sách những người ra ứng cử Trưởng thôn, Tổ trưởng tổ dân phố do Ban công tác Mặt trận thôn, tổ dân phố đề cử và Chi ủy Chi bộ thôn, tổ dân phố thống nhất theo quy trình quy định tại khoản 2 Điều 6 của Hướng dẫn này. Tại hội nghị này, cử tri có thể tự ứng cử hoặc giới thiệu người ứng cử; (đ) Hội nghị thảo luận, cho ý kiến về những người ứng cử. Trên cơ sở các ý kiến của cử tri, Tổ bầu cử ấn định danh sách những người ứng cử để hội nghị biểu quyết. Việc biểu quyết số lượng và danh sách những người ứng cử được thực hiện bằng hình thức giơ tay và có giá trị khi có trên 50% số cử tri tham dự hội nghị tán thành; (e) Tiến hành bầu Trưởng thôn, Tổ trưởng tổ dân phố: (i) Việc bầu cử có thể bằng hình thức giơ tay hoặc bỏ phiếu kín do hội nghị quyết định; (ii) Nếu bầu bằng hình thức giơ tay, Tổ bầu cử trực tiếp đếm số biểu quyết. Nếu bầu bằng hình thức bỏ phiếu kín, Tổ bầu cử làm nhiệm vụ kiểm phiếu; (iii) Tổ bầu cử tiến hành kiểm phiếu tại nơi bỏ phiếu ngay sau khi kết thúc cuộc bỏ phiếu; mời đại diện cử tri không phải là người ứng cử có mặt tại đó chứng kiến việc kiểm phiếu. Kiểm phiếu xong, Tổ bầu cử lập biên bản kiểm phiếu. Biên bản kiểm phiếu phải ghi rõ: Tổng số cử tri hoặc cử tri đại diện hộ gia đình của thôn, tổ dân phố; số cử tri tham gia hội nghị; số phiếu phát ra; số phiếu thu vào; số phiếu hợp lệ; số phiếu không hợp lệ; số phiếu và tỷ lệ bầu cho mỗi người ứng cử so với tổng số cử tri hoặc cử tri đại diện hộ gia đình toàn thôn, tổ dân phố. Người ứng cử Trưởng thôn, Tổ trưởng tổ dân phố là người đạt trên 50% số phiếu bầu hợp lệ so với tổng số cử tri hoặc cử tri đại diện hộ gia đình trong toàn thôn, tổ dân phố. Biên bản kiểm phiếu lập thành 03 bản, có chữ ký của các thành viên Tổ bầu cử. (g) Tổ trưởng tổ bầu cử lập báo cáo kết quả bầu Trưởng thôn, Tổ trưởng tổ dân phố, kèm theo Biên bản kiểm phiếu gửi ngay đến Ủy ban nhân dân, Ủy ban Mặt trận Tổ quốc Việt Nam cấp xã.

Luật sư tư vấn pháp luật qua Tổng đài tư vấn (24/7): 1900 6198

Trường hợp kết quả bầu cử không có người nào đạt trên 50% số phiếu bầu hợp lệ so với tổng số cử tri hoặc cử tri đại diện hộ gia đình trong toàn thôn, tổ dân phố thì tiến hành bầu cử lại. Ngày bầu cử lại do Ủy ban nhân dân cấp xã quyết định, nhưng chậm nhất không quá 15 ngày, kể từ ngày tổ chức bầu cử lần đầu. Nếu tổ chức bầu lần thứ hai mà vẫn không bầu được Trưởng thôn, Tổ trưởng tổ dân phố thì Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã quyết định cử Trưởng thôn, Tổ trưởng tổ dân phố lâm thời để điều hành hoạt động của thôn, tổ dân phố cho đến khi bầu được Trưởng thôn, Tổ trưởng tổ dân phố mới. Trong thời hạn 6 tháng kể từ ngày Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã quyết định cử Trưởng thôn, Tổ trưởng tổ dân phố lâm thời, Ủy ban nhân dân cấp xã phải tổ chức bầu Trưởng thôn, Tổ trưởng tổ dân phố mới. Quy trình bầu Trưởng thôn, Tổ trưởng tổ dân phố mới thực hiện theo quy định tại Điều 6, Điều 7 và khoản 1, khoản 2 Điều 8 của Hướng dẫn này" (Điều 8).

Việc tổ chức bầu cử Trưởng thôn, Tổ trưởng tổ dân phố: "Tùy theo điều kiện của từng địa phương mà việc bầu Trưởng thôn, Tổ trưởng tổ dân phố có thể tổ chức kết hợp tại hội nghị thôn, tổ dân phố hoặc tổ chức thành cuộc bầu cử riêng. Trường hợp tổ chức thành cuộc bầu cử riêng, Ủy ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương hướng dẫn quy trình, thủ tục của cuộc bầu cử Trưởng thôn, Tổ trưởng tổ dân phố ở địa phương mình phù hợp với quy định của pháp luật" (Điều 7).

Thứ hai, về trường hợp bầu Trưởng thôn cụ thể tại địa phương anh (chị) sinh sống.

Căn cứ khoản 2 Điều 6 của Nghị quyết Liên tịch số 09/2008/NQLT-CP-UBTWMTTQVN, chậm nhất 15 ngày trước ngày bầu cử, Trưởng ban Công tác Mặt trận thôn tổ chức hội nghị Ban công tác dự kiến danh sách người ứng cử Trưởng thôn; báo cáo với Chi ủy Chi bộ thôn để thống nhất danh sách người ra ứng cử, từ 01 - 02 người.

Có thể thấy, quy định mới này có thay đổi so với quy trình trước đó quy định tại Thông tư liên tịch số 01/2005/TTLT-BTTUBTWMTTQVN-BNV, đó là không còn công tác hiệp thương và tổ chức "Hội nghị hiệp thương". Thay vào đó, quy trình mới có quy định về "Hội nghị Ban công tác dự kiến danh sách người ứng cử Trưởng thôn". Trong hội nghị này không có thành phần là "đại diện cử tri thôn". Do đó, Hội nghị dự kiến danh sách người ứng cử Trưởng thôn tại địa phương của anh (chị) đã làm đúng quy định của pháp luật.

Quy định mới nêu trên, theo chúng tôi, không làm giảm tính dân chủ của quy trình bầu cử Trưởng thôn theo quy định cũ tại Thông tư liên tịch số 01/2005/TTLT-BTTUBTWMTTQVN-BNV (như một số cử tri đã lo lắng). Bởi, ngoài danh sách người ra ứng cử (từ 01 - 02 người), tại Hội nghị bầu cử Trưởng thôn, cử tri có thể tự ứng cử hoặc giới thiệu người ứng cử. Đồng thời, người trúng cử Trưởng thôn phải đáp ứng điều kiện: "là người đạt trên 50% số phiếu bầu hợp lệ so với tổng số cử tri hoặc cử tri đại diện hộ gia đình trong toàn thôn" (điểm e khoản 2 Điều 8 Nghị quyết Liên tịch số 09/2008/NQLT-CP-UBTWMTTQVN). "Trường hợp kết quả bầu cử không có người nào đạt trên 50% số phiếu bầu hợp lệ so với tổng số cử tri hoặc cử tri đại diện hộ gia đình trong toàn thôn... thì tiến hành bầu cử lại" (khoản 3 Điều 8 Nghị quyết Liên tịch số 09/2008/NQLT-CP-UBTWMTTQVN).

Khuyến nghị của Công ty Luật TNHH Everest:

  1. Bài viết trong lĩnh vực nêu trên được luật sư, chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest thực hiện nhằm mục đích nghiên cứu khoa học hoặc phổ biến kiến thức pháp luật, hoàn toàn không nhằm mục đích thương mại.
  2. Bài viết có sử dụng những kiến thức hoặc ý kiến của các chuyên gia được trích dẫn từ nguồn đáng tin cậy. Tại thời điểm trích dẫn những nội dung này, chúng tôi đồng ý với quan điểm của tác giả. Tuy nhiên, quý vị chỉ nên coi đây là những thông tin tham khảo, bởi nó có thể chỉ là quan điểm cá nhân người viết
  3. Trường hợp cần giải đáp thắc mắc về vấn đề có liên quan, hoặc cần ý kiến pháp lý cho vụ việc cụ thể, Quý vị vui lòng liên hệ với chuyên gia, luật sư của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật: 1900 6198, E-mail: info@everest.net.vn.

TVQuản trị viênQuản trị viên

Xin chào quý khách. Quý khách hãy để lại bình luận, chúng tôi sẽ phản hồi sớm

Trả lời.
Thông tin người gửi
Bình luận
Nhấn vào đây để đánh giá
024 66 527 527
0.22503 sec| 1016.516 kb