Thủ tục góp vốn bằng quyền sử dụng đất vào công ty

Bởi Trần Thu Thủy - 16/08/2020
view 463
comment-forum-solid 0

Câu hỏi:

Tôi có một mảnh đất và ký hợp đồng góp vốn vào một công ty cổ phần năm 2018. Hiện công ty làm thủ tục sang tên mảnh đất đó cho công ty nhưng tôi vẫn chưa thấy công ty làm thủ tục chào bán cổ phần và tăng vốn.

Tôi được biết, công ty cổ phần huy động vốn từ bên ngoài thì phải thực hiện thủ tục thông báo chào bán cổ phần riêng lẻ cho Sở Kế hoạch và Đầu tư sau khi được chấp thuận chào bán thì công ty mới thực hiện hoạt động chào bán cổ phần và đăng ký người mua. Khi có người đăng ký mua và thực hiện thanh toán thì làm thủ tục tăng vốn sau đó mới ghi nhận và chuyển tên tài sản sang cho công ty.

Xin hỏi, việc công ty sang tên mảnh đất trước khi làm thủ tục tăng vốn có đúng với quy định của pháp luật không? Trình tự thủ tục tăng vốn khi góp vốn bằng quyền sử dụng đất quy định pháp luật cụ thể như nào?

Thủ tục góp vốn bằng quyền sử dụng đất vào công ty Công ty Luật TNHH Everest - Tổng đài tư vấn pháp luật (24/7): 1900.6198

Trả lời:

  • Khoản 1, Điều 122 Luật Doanh nghiệp quy định chào bán cổ phần là việc công ty tăng thêm số lượng cổ phần được quyền chào bán và bán các cổ phần đó trong quá trình hoạt động để tăng vốn điều lệ.
  • Trường hợp công ty thực hiện chào bán cổ phần riêng lẻ, đề nghị thực hiện theo quy định tại Điều 123 Luật Doanh nghiệp và thực hiện đăng ký thay đổi vốn điều lệ với cơ quan đăng ký kinh doanh trong thời hạn 10 ngày, kể từ ngày hoàn thành đợt bán cổ phần.
  • Điểm a, Điểm c, Khoản 1, Điều 36 Luật Doanh nghiệp quy định:

“a) Đối với tài sản có đăng ký quyền sở hữu hoặc giá trị quyền sử dụng đất thì người góp vốn phải làm thủ tục chuyển quyền sở hữu tài sản đó hoặc quyền sử dụng đất cho công ty tại cơ quan Nhà nước có thẩm quyền.

Việc chuyển quyền sở hữu đối với tài sản góp vốn không phải chịu lệ phí trước bạ;

c) Cổ phần hoặc phần vốn góp bằng tài sản không phải là Đồng Việt Nam, ngoại tệ tự do chuyển đổi, vàng chỉ được coi là thanh toán xong khi quyền sở hữu hợp pháp đối với tài sản góp vốn đã chuyển sang công ty”.

Căn cứ các quy định nêu trên, doanh nghiệp cần thực hiện chào bán cổ phần và đăng ký thay đổi vốn điều lệ với cơ quan đăng ký kinh doanh trước khi hoàn thiện các thủ tục chuyển quyền sở hữu tài sản sang doanh nghiệp.

  • Về trình tự, thủ tục tăng vốn khi góp vốn bằng quyền sử dụng đất: Điều kiện, trình tự, thủ tục chuyển quyền sử dụng đất cho doanh nghiệp được thực hiện theo quy định của pháp luật đất đai. Vì vậy, đề nghị liên hệ Bộ Tài nguyên và Môi trường để được hướng dẫn chi tiết.
  • Hồ sơ, trình tự, thủ tục đăng ký thay đổi vốn điều lệ của công ty cổ phần quy định tại Khoản 14, Điều 1 Nghị định số 108/2018/NĐ-CP ngày 23/8/2018 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 78/2015/NĐ-CP của Chính phủ về đăng ký doanh nghiệp.

Xem thêm:

Khuyến nghị của Công ty Luật TNHH Everest:

  1. Bài viết nêu trên được luật sư, chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest thực hiện nhằm mục đích nghiên cứu khoa học hoặc phổ biến kiến thức pháp luật, hoàn toàn không nhằm mục đích thương mại.
  2. Bài viết có sử dụng những kiến thức hoặc ý kiến của các chuyên gia được trích dẫn từ nguồn đáng tin cậy. Tại thời điểm trích dẫn những nội dung này, chúng tôi đồng ý với quan điểm của tác giả. Tuy nhiên, quý Vị chỉ nên coi đây là những thông tin tham khảo, bởi nó có thể chỉ là quan điểm cá nhân người viết.
  3. Trường hợp cần giải đáp thắc mắc về vấn đề có liên quan, hoặc cần ý kiến pháp lý cho vụ việc cụ thể, Quý vị vui lòng liên hệ với chuyên gia, luật sư của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật: 1900 6198, E-mail: info@everest.net.vn.

TVQuản trị viênQuản trị viên

Xin chào quý khách. Quý khách hãy để lại bình luận, chúng tôi sẽ phản hồi sớm

Trả lời.
Thông tin người gửi
Bình luận
Nhấn vào đây để đánh giá
024 66 527 527
0.48264 sec| 1004.352 kb