Bị đơn vắng mặt khi xét xử thì có quyền kháng cáo không?

Bởi Trần Thu Thủy - 10/01/2020
view 463
comment-forum-solid 0

Nội dung bài viết [Ẩn]

Điều 245 Bộ luật Tố tụng Dân sự năm 2004 có quy định về thời hạn kháng cáo.

Câu hỏi tư vấn

Hỏi: Gia đình tôi là bị đơn trong một vụ kiện dân sự liên quan đến tranh chấp bất động sản. Trong quá trình xét xử, phía tòa án có gửi thư mời hầu tòa nhưng cả 3 lần chúng tôi đều vắng mặt, do đó, tòa xử vắng mặt, kết quả gia đình tôi phải trả nhà cho bên nguyên đơn. Tôi muốn nhờ công ty hỗ trợ tư vấn trong trường hợp này chúng tôi có cách nào để kháng cáo không?

Trả lời tư vấn

Theo quy định tại điều 245 Bộ luật tố tụng dân sự 2004 có quy định về thời hạn kháng cáo như sau:

Điều 245.Thời hạn kháng cáo

"1. Thời hạn kháng cáo đối với bản án của Toà án cấp sơ thẩm là mười lăm ngày, kể từ ngày tuyên án; đối với đương sự không có mặt tại phiên toà thì thời hạn kháng cáo tính từ ngày bản án được giao cho họ hoặc được niêm yết.3. Trong trường hợp đơn kháng cáo gửi qua bưu điện thì ngày kháng cáo được tính căn cứ vào ngày bưu điện nơi gửi đóng dấu ở phong bì".

Điều 247.Kháng cáo quá hạn

"1. Kháng cáo quá thời hạn quy định tại Điều 245 của Bộ luật này là kháng cáo quá hạn. Sau khi nhận được đơn kháng cáo quá hạn, Toà án cấp sơ thẩm phải gửi đơn kháng cáo, bản tường trình của người kháng cáo về lý do kháng cáo quá hạn và tài liệu, chứng cứ, nếu có cho Toà án cấp phúc thẩm.2. Trong thời hạn mười ngày kể từ ngày nhận được đơn kháng cáo quá hạn và tài liệu, chứng cứ kèm theo, Toà án cấp phúc thẩm thành lập Hội đồng gồm ba Thẩm phán để xem xét kháng cáo quá hạn. Hội đồng có quyền ra quyết định chấp nhận hoặc không chấp nhận việc kháng cáo quá hạn và phải ghi rõ lý do của việc chấp nhận hoặc không chấp nhận trong quyết định. Toà án cấp phúc thẩm phải gửi quyết định cho người kháng cáo quá hạn và Toà án cấp sơ thẩm; nếu Toà án cấp phúc thẩm chấp nhận việc kháng cáo quá hạn thì Toà án cấp sơ thẩm phải tiến hành các thủ tục do Bộ luật này quy định và gửi hồ sơ vụ án cho Toà án cấp phúc thẩm".

Như vậy trong thời hạn 15 ngày kể từ khi nhận được bản án, chị phải gửi đơn kháng cáo và chỉ có thể kháng cáo qúa hạn khi có lý do chính đáng( như thiên tai, hỏa hoạn, tai nạn, ốm đau…) và đơn kháng cáo quá hạn có được chấp nhận hay không là do hội đồng thẩm phán cấp phúc thẩm xem xét.

Khuyến nghị của Công ty Luật TNHH Everest:

1. Bài viết trong lĩnh vực pháp luật được luật sư, chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest thực hiện nhằm mục đích nghiên cứu khoa học hoặc phổ biến kiến thức pháp luật, hoàn toàn không nhằm mục

2. Bài viết có sử dụng những kiến thức hoặc ý kiến của các chuyên gia được trích dẫn từ nguồn đáng tin cậy. Tại thời điểm trích dẫn những nội dung này, chúng tôi đồng ý với quan điểm của tác giả. Tuy nhiên, quý Vị chỉ nên coi đây là những thông tin tham khảo, bởi nó có thể chỉ là quan điểm cá nhân người viết.

3. Trường hợp cần giải đáp thắc mắc về vấn đề có liên quan, hoặc cần ý kiến pháp lý cho vụ việc cụ thể, Quý vị vui lòng liên hệ với chuyên gia, luật sư của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật: 1900 6198, E-mail: info@everest.net.vn.

TVQuản trị viênQuản trị viên

Xin chào quý khách. Quý khách hãy để lại bình luận, chúng tôi sẽ phản hồi sớm

Trả lời.
Thông tin người gửi
Bình luận
Nhấn vào đây để đánh giá
024 66 527 527
1.12672 sec| 989.57 kb