Chuyển quyền sử dụng đất khi mua bằng giấy viết tay

0
282
Đánh giá
Gia đình tôi mua đất bằng giấy viết tay vào ngày 21/12/1994, đến ngày 26/3/1995 thì bên bán nhận được Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

Giờ gia đình tôi tiến hành đi đăng ký cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất thì Văn phòng đăng ký đất đai yêu cầu bên bán phải làm tờ tường trình vì sao bán đất năm 1994 mà năm 1995 đăng ký cấp giấy chứng nhận. Gia đình tôi đã nhờ bên bán làm tờ tường trình xong, khi đến ủy ban phường chứng thực thì ủy ban phường chỉ chứng thực chữ ký chứ không chứng thực nội dung.

Xin hỏi, Văn phòng đăng ký đất đai yêu cầu tờ tường trình bắt buộc phải chứng thực nội dung có đúng theo quy định của pháp luật hay không? Giờ tôi phải làm gì được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất? Mong luật sư tư vấn giúp, xin cảm ơn.

Chuyển quyền sử dụng đất khi mua bằng giấy viết tay
Công ty Luật TNHH Everest – Tổng đài tư vấn pháp luật (24/7): 1900.6198

Trả lời:

Trường hợp bạn nêu, Văn phòng đăng ký đất đai yêu cầu tờ tường trình bắt buộc phải chứng thực nội dung là đúng theo quy định của pháp luật. Vì căn cứ theo quy định về chuyển nhượng quyền sử dụng đất, tại thời điểm chuyển nhượng là năm 1994, vì vậy áp dụng quy định Luật Đất Đai 1993 tại các điều sau

Điều 30

Không đượcchuyển quyền sử dụng đất trong những trường hợp sau đây:

1- Đất sử dụng không có giấy tờ hợp pháp;

2- Đất giao cho các tổ chức mà pháp luật quy định không được chuyển quyền sử dụng;

3- Đất đang có tranh chấp.

Điều 31

1- Thủ tục chuyển đổi quyền sử dụng đất ở nông thôn làm tại UBND xã; ở đô thịlàm tại UNBD huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh.

2- Thủ tục chuyển nhượng quyền sử dụng đất ở nông thôn làm tại UBND huyện; ở đô thị làm tại UBND tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương.

Trường hợp bạn nêu thời điểm chuyển nhượng chưa tuân thủ quy định tại Luật Đất Đai 1993 về thủ tục chuyển nhượng quyền sử dụng đất cần được làm tại UBND huyện nếu đất ở nông thôn, ở đô thị làm tại UBND tỉnh thành phố trực thuộc Trung ương.

Để được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất mang tên gia đình bạn, gia đình bạn cần thỏa thuận với bên bán để làm hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất và bàn giao giấy chuyển nhượng quyền sử dụng đất, sau đó đăng ký sang tên gia đình bạn tại Văn phòng đăng ký đất đai.

Xem thêm:

Khuyến nghị của Công ty Luật TNHH Everest:

  1. Bài viết nêu trên được luật sư, chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest thực hiện nhằm mục đích nghiên cứu khoa học hoặc phổ biến kiến thức pháp luật, hoàn toàn không nhằm mục đích thương mại.
  2. Bài viết có sử dụng những kiến thức hoặc ý kiến của các chuyên gia được trích dẫn từ nguồn đáng tin cậy. Tại thời điểm trích dẫn những nội dung này, chúng tôi đồng ý với quan điểm của tác giả. Tuy nhiên, quý Vị chỉ nên coi đây là những thông tin tham khảo, bởi nó có thể chỉ là quan điểm cá nhân người viết.
  3. Trường hợp cần giải đáp thắc mắc về vấn đề có liên quan, hoặc cần ý kiến pháp lý cho vụ việc cụ thể, Quý vị vui lòng liên hệ với chuyên gia, luật sư của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật: 1900 6198, E-mail: info@everest.net.vn.

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây