Hỏi về việc cấp sổ đỏ cho đất mua giấy viết tay từ năm 1996

Bởi Trần Thu Thủy - 15/08/2020
view 479
comment-forum-solid 0
Gia đình tôi có mua một mảnh đất 2.500 m2 từ năm 1996 có giấy viết tay, đến năm 2004 được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, nhưng cấp xã chỉ đưa cho giấy phô tô giấy chứng nhận quyền sử dung đất.

Đến năm 2019, gia đình tôi mới đi lấy sổ nhưng năm 2014 UBND xã lại cấp sổ đỏ mảnh đất nhà tôi cho người chủ cũ đã bán mảnh đất cho gia đình tôi. Mảnh đất này nhà tôi đã xây nhà và trồng cây được 21 năm. Xin hỏi, giờ giải quyết như thế nào?

Hỏi về việc cấp sổ đỏ cho đất mua giấy viết tay từ năm 1996 Công ty Luật TNHH Everest - Tổng đài tư vấn pháp luật (24/7): 1900.6198

Trả lời:

Theo thông tin bạn cung cấp, gia đình bạn mua đất từ năm 1996, do vậy, thời điểm gia đình bạn mua đất sẽ áp dụng quy định tại Luật đất đai năm 1993 sửa đổi bổ sung 1998 quy định Điều 31

1- Thủ tục chuyển đổi quyền sử dụng đất ở nông thôn làm tại Uỷ ban nhân dân xã; ở đô thị làm tại Uỷ ban nhân dân huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh.

2- Thủ tục chuyển nhượng quyền sử dụng đất ở nông thôn làm tại Uỷ ban nhân dân huyện; ở đô thị làm tại Uỷ ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương.

Nếu UBND xã lại cấp Giấy chứng nhận mảnh đất này cho gia đình đã bán mảnh đất là trái với quy định pháp luật vì cấp Giấy chứng nhận thời điểm đó là do UBND huyện cấp. Do vậy, Điều 106. Đính chính, thu hồi Giấy chứng nhận đã cấp

2. Nhà nước thu hồi Giấy chứng nhận đã cấp trong các trường hợp sau đây:

d) Giấy chứng nhận đã cấp không đúng thẩm quyền, không đúng đối tượng sử dụng đất, không đúng diện tích đất, không đủ điều kiện được cấp, không đúng mục đích sử dụng đất hoặc thời hạn sử dụng đất hoặc nguồn gốc sử dụng đất theo quy định của pháp luật đất đai, trừ trường hợp người được cấp Giấy chứng nhận đó đã thực hiện chuyển quyền sử dụng đất, quyền sở hữu tài sản gắn liền với đất theo quy định của pháp luật đất đai.

Nếu có tranh chấp về Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất bạn có thể khởi kiện tại Toà án nhân dân nơi có bất động sản.

Xem thêm:

Khuyến nghị của Công ty Luật TNHH Everest:

  1. Bài viết nêu trên được luật sư, chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest thực hiện nhằm mục đích nghiên cứu khoa học hoặc phổ biến kiến thức pháp luật, hoàn toàn không nhằm mục đích thương mại.
  2. Bài viết có sử dụng những kiến thức hoặc ý kiến của các chuyên gia được trích dẫn từ nguồn đáng tin cậy. Tại thời điểm trích dẫn những nội dung này, chúng tôi đồng ý với quan điểm của tác giả. Tuy nhiên, quý Vị chỉ nên coi đây là những thông tin tham khảo, bởi nó có thể chỉ là quan điểm cá nhân người viết.
  3. Trường hợp cần giải đáp thắc mắc về vấn đề có liên quan, hoặc cần ý kiến pháp lý cho vụ việc cụ thể, Quý vị vui lòng liên hệ với chuyên gia, luật sư của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật: 1900 6198, E-mail: info@everest.net.vn.

TVQuản trị viênQuản trị viên

Xin chào quý khách. Quý khách hãy để lại bình luận, chúng tôi sẽ phản hồi sớm

Trả lời.
Thông tin người gửi
Bình luận
Nhấn vào đây để đánh giá
024 66 527 527
0.48848 sec| 988.703 kb