Làm giả giấy tờ để nhận con nuôi, bị xử phạt thế nào?

Bởi Trần Thu Thủy - 29/04/2020
view 981
comment-forum-solid 0

Nội dung bài viết [Ẩn]

Cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 300.000 đồng đến 500.000 đồng đối với hành vi sửa chữa, tẩy xóa, làm sai lệch nội dung giấy tờ do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp để làm thủ tục đăng ký cho, nhận con nuôi. 

Câu hỏi tư vấn

Tôi năm nay 34 tuổi. Tôi lấy chồng đến nay đã được 6 năm nhưng chưa có con. Vợ chồng tôi đi khám thì được biết là chúng tôi không thể có con được. Vợ chồng tôi đã làm giấy tờ để nhận nuôi con nuôi. Vì thiếu một số giấy tờ để nhận nuôi con nên tôi đã làm giả một số giấy tờ còn thiếu để được nhận nuôi con. Luật sư cho tôi hỏi, hành vi của tôi sẽ bị xử lý như thế nào?

Công ty Luật TNHH Everest – Tổng đài tư vấn pháp luật: 1900 6198 Công ty Luật TNHH Everest – Tổng đài tư vấn pháp luật: 1900 6198

Trả lời tư vấn

Điều 50 Nghị định số 110/2013/NĐ-CP ban hành ngày 24/09/2013 về xử phạt hành vi vi phạm quy định về nuôi con nuôi có quy định:

(i) Cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 300.000 đồng đến 500.000 đồng đối với hành vi sửa chữa, tẩy xóa, làm sai lệch nội dung giấy tờ do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp để làm thủ tục đăng ký cho, nhận con nuôi.

(ii) Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau: a) Cho, nhận con nuôi khi cơ quan nhà nước có thẩm quyền đã có văn bản không chấp nhận việc cho, nhận con nuôi; b) Sử dụng giấy tờ giả để làm thủ tục đăng ký cho, nhận con nuôi.

(iii) Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau: a) Khai báo gian dối để đăng ký việc cho, nhận con nuôi; b) Làm giả giấy tờ để làm thủ tục đăng ký cho, nhận con nuôi; c) Lợi dụng việc cho con nuôi để vi phạm pháp luật về dân số; d) Lợi dụng việc cho con làm con nuôi của thương binh, người có công với cách mạng, người thuộc dân tộc thiểu số để hưởng chế độ, chính sách ưu đãi của nhà nước.

(iv) Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau: a) Dụ dỗ, mua chuộc, ép buộc, đe dọa để có sự đồng ý của người có quyền đồng ý cho trẻ em làm con nuôi; b) Lợi dụng việc cho, nhận hoặc giới thiệu trẻ em làm con nuôi để trục lợi, trừ trường hợp quy định tại Điểm d Khoản 3 Điều này; c) Làm dịch vụ môi giới cho hoặc nhận con nuôi trái pháp luật; d) Lợi dụng việc nhận con nuôi nhằm bóc lột sức lao động.

(v) Biện pháp khắc phục hậu quả: a) Hủy bỏ giấy tờ giả đối với hành vi quy định tại Điểm b Khoản 2, Điểm b Khoản 3 Điều này; b) Buộc nộp lại số lợi bất hợp pháp có được do thực hiện hành vi quy định tại Điểm b Khoản 2, Điểm b và Điểm d Khoản 3, các điểm b, c và d Khoản 4 Điều này".

Như vậy, trong trường hợp của anh/chị muốn nhận nuôi con nuôi nhưng do thiếu một số giấy tờ để nhận nuôi con nên anh/chị đã làm giả những giờ tờ còn thiếu để xin được nhận nuôi con. Căn cứ vào điểm b khoản 3 Điều 50 Nghị định số 110/2013/NĐ-CP thì với hành vi trên đây của anh/chị, anh/chị sẽ bị xử phạt hành chính với mức tiền phạt từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng. Ngoài ra, biện pháp khắc phục đối với người có hành vi này là hủy bỏ giấy tờ giả đó (điểm a khoản 5 Điều 50).

Khuyến nghị của Công ty Luật TNHH Everest:

  1. Bài viết trong lĩnh vực pháp luật hôn nhân gia đình được luật sư, chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest thực hiện nhằm mục đích nghiên cứu khoa học hoặc phổ biến kiến thức pháp luật, hoàn toàn không nhằm mục đích thương mại.
  2. Bài viết có sử dụng những kiến thức hoặc ý kiến của các chuyên gia được trích dẫn từ nguồn đáng tin cậy. Tại thời điểm trích dẫn những nội dung này, chúng tôi đồng ý với quan điểm của tác giả. Tuy nhiên, quý Vị chỉ nên coi đây là những thông tin tham khảo, bởi nó có thể chỉ là quan điểm cá nhân người viết.
  3. Trường hợp cần giải đáp thắc mắc về vấn đề có liên quan, hoặc cần ý kiến pháp lý cho vụ việc cụ thể, Quý vị vui lòng liên hệ với chuyên gia, luật sư của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật: 1900 6198, E-mail: info@everest.net.vn.

 

TVQuản trị viênQuản trị viên

Xin chào quý khách. Quý khách hãy để lại bình luận, chúng tôi sẽ phản hồi sớm

Trả lời.
Thông tin người gửi
Bình luận
Nhấn vào đây để đánh giá
024 66 527 527
0.23911 sec| 992.289 kb