Thuế phí phải nộp khi trúng thưởng căn hộ chung cư

Bởi Trần Thu Thủy - 15/08/2020
view 833
comment-forum-solid 0
Tôi mới trúng thưởng một căn hộ chung cư ngay trong chung cư tôi đang sinh sống. Do không có nhu cầu sử dụng nên tôi muốn bán lại căn hộ này. Xin hỏi, tôi phải nộp những loại thuế gì để thực hiện giao dịch này? Xin cảm ơn.

Thuế phí phải nộp khi trúng thưởng căn hộ chung cư Công ty Luật TNHH Everest - Tổng đài tư vấn pháp luật (24/7): 1900.6198

Trả lời:

Theo Khoản 6 Điều 2 và Điều 15 Thông tư 111/2013/TT-BTC, khoản 7 Điều 25 Thông tư 92/2015/TT-BTC thì các thu nhập từ trúng thưởng phải đóng thuế thu nhập cá nhân (TNCN) bao gồm:

- Trúng thưởng xổ số do các công ty xổ số phát hành trả thưởng

- Trúng thưởng trong các hình thức khuyến mại khi tham gia mua bán hàng hóa, dịch vụ thương mại

- Trúng thưởng trong các hình thức cá cược, đặt cược được pháp luật cho phép

- Trúng thưởng trong các trò chơi, cuộc thi có thưởng và các hình thức trúng thưởng khác do các cơ quan hành chính, sự nghiệp, các đoàn thể và các tổ chức, cá nhân khác tổ chức.

Thu nhập tính thuế TNCN từ trúng thưởng là phần giá trị giải thưởng vượt trên 10 triệu đồng mà người nộp thuế nhận được theo từng lần trúng thưởng. Đồng nghĩa với việc, nếu giải thưởng từ 10 triệu đồng trở xuống thì người trúng thưởng không phải nộp thuế TNCN.

Thuế suất thuế TNCN đối với thu nhập từ trúng thưởng là 10% và thời điểm xác định thu nhập tính thuế là khi tổ chức, cá nhân trao thưởng cho người trúng thưởng. Khi đó, thuế TNCN mà người trúng thưởng phải nộp sẽ được tính theo công thức:

Thuế TNCN phải nộp = Thu nhập tính thuế x Thuế suất 10%

Như vậy, bạn trúng thưởng căn hộ (giá trị chắc chắn vượt trên 10 triệu đồng) thì khi nhận trúng thưởng sẽ phải đóng thuế TNCN. Số tiền phải nộp sẽ được tính như sau:

Thuế TNCN phải nộp = (Giá trị căn nhà – 10 triệu đồng) x 10%

Trường hợp muốn chuyển nhượng căn hộ trúng thưởng, bạn vẫn phải nộp các loại thuế phí theo quy định của pháp luật về chuyển nhượng nhà ở, bao gồm lệ phí trước bạ và thuế TNCN.

Trong đó, lệ phí trước bạ được tính bằng: 0,5% x Giá tính lệ phí trước bạ (Giá do UBND tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương ban hành).

Thuế TNCN được tính với mức thuế là 2% dựa trên giá trị chuyển nhượng.

Xem thêm:

Khuyến nghị của Công ty Luật TNHH Everest:

  1. Bài viết nêu trên được luật sư, chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest thực hiện nhằm mục đích nghiên cứu khoa học hoặc phổ biến kiến thức pháp luật, hoàn toàn không nhằm mục đích thương mại.
  2. Bài viết có sử dụng những kiến thức hoặc ý kiến của các chuyên gia được trích dẫn từ nguồn đáng tin cậy. Tại thời điểm trích dẫn những nội dung này, chúng tôi đồng ý với quan điểm của tác giả. Tuy nhiên, quý Vị chỉ nên coi đây là những thông tin tham khảo, bởi nó có thể chỉ là quan điểm cá nhân người viết.
  3. Trường hợp cần giải đáp thắc mắc về vấn đề có liên quan, hoặc cần ý kiến pháp lý cho vụ việc cụ thể, Quý vị vui lòng liên hệ với chuyên gia, luật sư của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật: 1900 6198, E-mail: info@everest.net.vn.

TVQuản trị viênQuản trị viên

Xin chào quý khách. Quý khách hãy để lại bình luận, chúng tôi sẽ phản hồi sớm

Trả lời.
Thông tin người gửi
Bình luận
Nhấn vào đây để đánh giá
024 66 527 527
0.16445 sec| 988.234 kb