Vợ có phải làm hợp đồng khi cho chồng vay tiền không?

Bởi Trần Thu Thủy - 08/05/2020
view 803
comment-forum-solid 0

Nội dung bài viết [Ẩn]

Hợp đồng vay tài sản là sự thoả thuận giữa các bên, theo đó bên cho vay giao tài sản cho bên vay

Câu hỏi tư vấn

Chồng tôi cần vốn để làm ăn nên tôi dự định đưa số tiền dành dụm riêng của tôi cho anh ấy làm ăn. Tuy nhiên, tôi cần anh ấy có trách nhiệm với số tiền này. Đề nghị Luật sư tư vấn, giấy vay nợ của tôi với chồng có giá trị pháp lý hay không?

Công ty Luật TNHH Everest – Tổng đài tư vấn pháp luật: 19006198

Trả lời tư vấn

Điều 38 Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2014 quy định về việc chia tài sản chung trong thời kỳ hôn nhân như sau:

(i) Trong thời kỳ hôn nhân, vợ chồng có quyền thỏa thuận chia một phần hoặc toàn bộ tài sản chung, trừ trường hợp quy định tại Điều 42 của Luật này; nếu không thỏa thuận được thì có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết;

(ii) Thỏa thuận về việc chia tài sản chung phải lập thành văn bản. Văn bản này được công chứng theo yêu cầu của vợ chồng hoặc theo quy định của pháp luật;

(iii) Trong trường hợp vợ, chồng có yêu cầu thì Tòa án giải quyết việc chia tài sản chung của vợ chồng theo quy định tại Điều 59 của Luật này".

Điều 471 Bộ luật Dân sự năm 2005 quy định về hợp đồng vay tài sản như sau: "Hợp đồng vay tài sản là sự thoả thuận giữa các bên, theo đó bên cho vay giao tài sản cho bên vay; khi đến hạn trả, bên vay phải hoàn trả cho bên cho vay tài sản cùng loại theo đúng số lượng, chất lượng và chỉ phải trả lãi nếu có thoả thuận hoặc pháp luật có quy định".

Trong trường hợp của chị nếu vẫn chưa nói đến việc xác định số tiền riêng của hai bên, do vậy để bảo đảm quyền và lợi ích hợp pháp cho hai vợ chồng, chị nên thỏa thuận với chồng về việc chia tài sản trong thời kỳ hôn nhân. Việc tự thỏa thuận của các bên được lập bằng văn bản. Văn bản này được công chứng theo yêu cầu của vợ chồng hoặc theo quy định của pháp luật. Sau khi hoàn tất thủ tục chia tài sản trong thời kỳ hôn nhân chồng chị muốn mượn tiền chị để kinh doanh thì cả hai vợ chồng có thể làm hợp đồng vay tài sản theo quy định tại Điều 471 Bộ luật Dân sự

Khuyến nghị của Công ty Luật TNHH Everest:

  1. Bài viết trong lĩnh vực pháp luật hôn nhân gia đình được luật sư, chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest thực hiện nhằm mục đích nghiên cứu khoa học hoặc phổ biến kiến thức pháp luật, hoàn toàn không nhằm mục đích thương mại.
  2. Bài viết có sử dụng những kiến thức hoặc ý kiến của các chuyên gia được trích dẫn từ nguồn đáng tin cậy. Tại thời điểm trích dẫn những nội dung này, chúng tôi đồng ý với quan điểm của tác giả. Tuy nhiên, quý Vị chỉ nên coi đây là những thông tin tham khảo, bởi nó có thể chỉ là quan điểm cá nhân người viết.
  3. Trường hợp cần giải đáp thắc mắc về vấn đề có liên quan, hoặc cần ý kiến pháp lý cho vụ việc cụ thể, Quý vị vui lòng liên hệ với chuyên gia, luật sư của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật: 1900 6198, E-mail: info@everest.net.vn

TVQuản trị viênQuản trị viên

Xin chào quý khách. Quý khách hãy để lại bình luận, chúng tôi sẽ phản hồi sớm

Trả lời.
Thông tin người gửi
Bình luận
Nhấn vào đây để đánh giá
024 66 527 527
0.21784 sec| 988.344 kb