Chơi đá gà ăn tiền bị xử lý như thế nào?

0
3871
5/5 - (24 bình chọn)

Đá gà là một thú vui phổ biến và đã có từ lâu của người Việt Nam. Việc người dân chơi đá gà như một trò chơi dân gian không phải là hành vi vi phạm pháp luật. Tuy nhiên, người chơi đá gà với mục đích ăn tiền có thể bị xử phạt vi phạm hành chính hoặc sẽ bị xử lý hình sự.

Luật sư tập sự Nguyễn Thị Mai – Công ty Luật TNHH Everest, Tổng đài tư vấn: 1900.6198

Đá gà hay còn gọi là chọi gà là một trò chơi dân gian, tuy nhiên việc sử dụng đá gà vào mục đích ăn tiền lại là hành vi vi phạm pháp luật.

Căn cứ pháp lý

  • Nghị định số 167/2013/NĐ-CP ngày 12/11/2013 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội; phòng, chống tệ nạn xã hội; phòng cháy và chữa cháy; phòng, chống bạo lực gia đình;
  • Bộ luật Hình sự năm 2015 sửa đổi, bổ sung năm 2017;
  • Nghị quyết số 01/2010/NQ-HĐTP của Hội đồng thẩm phán Tòa án nhân dân tối cao ngày 22/10/2010  hướng dẫn áp dụng một số quy định tại Điều 248 và Điều 249 của Bộ luật Hình sự.

Xử phạt vi phạm hành chính đối với hành vi chơi đá gà ăn tiền

Hành vi đá gà ăn tiền được coi là hành vi đánh bạc trái phép, có thể bị xử phạt hành chính theo quy định tại Khoản 2 Điều 26 Nghị định số 167/2013/NĐ-CP ngày 12/11/2013 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội; phòng, chống tệ nạn xã hội; phòng cháy và chữa cháy; phòng, chống bạo lực gia đình như sau: “2. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong những hành vi đánh bạc sau đây:… (c) Cá cược bằng tiền hoặc dưới các hình thức khác trong hoạt động thi đấu thể thao, vui chơi giải trí, các hoạt động khác“.

Như vậy, hành vi đá gà ăn tiền được coi là hành vi đánh bạc trái phép và có thể bị xử phạt hành chính với mức phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng. Tuy nhiên, chỉ xử phạt hành chính nếu tiền và hiện vật chơi đá gà dưới 5.000.000 đồng, nếu tiền và hiện vật chơi đá gà trên 5.000.000 đồng sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

Xử lý hình sự đối với hành vi chơi đá gà ăn tiền

Điều 321 Bộ luật Hình sự năm 2015 sửa đổi, bổ sung năm 2017 quy định về tội đánh bạc như sau:

“1. Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm: (a) Có tính chất chuyên nghiệp; (b) Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc trị giá 50.000.000 đồng trở lên. (c) Sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông, phương tiện điện tử để phạm tội; (d) Tái phạm nguy hiểm.

3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.”

Căn cứ theo quy định trên thì mọi hình thức đánh bạc được thua bằng tiền hay hiện vật có giá trị lớn hoặc đã bị xử phạt hành chính, đã bị kết án mà chưa được xóa án tích có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội đánh bạc và có thể bị phạt tiền từ 20 triệu đồng đến 100 triệu đồng, cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

Người nào có hành vi tổ chức đá gà ăn tiền còn có thể bị truy tố tội “tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc” theo quy định tại Điều 322 Bộ luật hình sự năm 2015.

Tùy thuộc vào tính chất, mức độ của hành vi phạm tội mà cơ quan có thẩm quyền sẽ có những hình thức xử phạt dựa trên khung hình phạt quy định.

Xem thêm: Tội đánh bạc và những điểm cần lưu ý

Lưu ý về “tiền và hiện vật dùng đánh bạc”

Theo hướng dẫn tại Nghị quyết số 01/2010/NQ-HĐTP của Hội đồng thẩm phán Tòa án nhân dân tối cao:”“Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc” bao gồm: a) Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc thu giữ được trực tiếp tại chiếu bạc; b) Tiền hoặc hiện vật thu giữ được trong người các con bạc mà có căn cứ xác định đã được hoặc sẽ được dùng đánh bạc; c) Tiền hoặc hiện vật thu giữ ở những nơi khác mà có đủ căn cứ xác định đã được hoặc sẽ được dùng đánh bạc”.

Xác định số tiền, hiện vật của người chơi đá gà:

  • Trường hợp người chơi đá gà thì số tiền mà họ dùng đánh bạc là tổng số tiền mà họ đã bỏ ra để cược cộng với số tiền thực tế mà họ được nhận từ chủ cá độ.

Ví dụ 1: B cá cược 1.000.000 đồng, tỷ lệ được thua 1/5 lần, hành vi của B bị phát hiện sau khi có kết quả đá gà và B đã trúng 5.000.000 đồng thì số tiền B dùng đánh bạc trong trường hợp này là 1.000.000 đồng + 5.000.000 đồng = 6.000.000 đồng.

  •  Trường hợp người chơi đá gà không thắng cược hoặc bị phát hiện, ngăn chặn trước khi có kết quả mở thưởng thì số tiền mà họ dùng đánh bạc là tổng số tiền mà họ đã bỏ ra để cá cược.

Ví dụ 2: Trong ví dụ 1 nêu trên, nếu B không thắng hoặc B bị phát hiện, ngăn chặn trước khi có kết quả trận đá gà (không phụ thuộc vào kết quả trận đá gà B có thắng hay không) thì số tiền B dùng đánh bạc trong trường hợp này là 1.000.000 đồng.

Trường hợp nhiều người cùng tham gia chơi đá gà

Trong trường hợp nhiều người cùng tham gia chơi đá gà với nhau thì việc xác định tiền, giá trị hiện vật dùng để chơi đối với từng người được xác định là tổng số tiền, giá trị hiện vật của những người cùng đánh bạc.

Đối với người có hành vi tập hợp, rủ rê, lôi kéo nhiều người (từ hai người trở lên) tham gia đánh bạc hoặc có hành vi cho thuê, cho mượn hoặc đi thuê, mượn địa điểm, phương tiện để người khác sử dụng làm nơi đánh bạc thì có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc.

Điều 322 Bộ luật hình sự năm 2015 về tội tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc như sau: “1. Người nào tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc trái phép thuộc một trong các trường hợp sau, thì bị phạt tiền từ 50.000.000 đồng đến 300.000.000 đồng hoặc phạt tù từ 01 năm đến 05 năm: a) Tổ chức, sử dụng địa điểm thuộc quyền sở hữu, quản lý của mình để cho 10 người đánh bạc trở lên trong cùng một lúc hoặc cho 02 chiếu bạc trở lên mà số tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc trị giá 5.000.000 đồng trở lên; b) Tổng số tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc trong cùng 01 lần có giá trị 20.000.000 đồng trở lên; c) Tổ chức nơi cầm cố tài sản cho người tham gia đánh bạc; lắp đặt trang thiết bị phục vụ cho việc đánh bạc; phân công người canh gác, người phục vụ, sắp đặt lối thoát khi bị vây bắt, sử dụng phương tiện để trợ giúp cho việc đánh bạc; d) Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 321 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 321 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm”.

Xem thêm:

Khuyến nghị của Công ty Luật TNHH Everest:

  1. Bài viết trong lĩnh vực hình sự (nêu trên) được luật sư, chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest thực hiện nhằm mục đích nghiên cứu khoa học hoặc phổ biến kiến thức pháp luật, hoàn toàn không nhằm mục đích thương mại.
  2. Bài viết có sử dụng những kiến thức hoặc ý kiến của các chuyên gia được trích dẫn từ nguồn đáng tin cậy. Tại thời điểm trích dẫn những nội dung này, chúng tôi đồng ý với quan điểm của tác giả. Tuy nhiên, quý Vị chỉ nên coi đây là những thông tin tham khảo, bởi nó có thể chỉ là quan điểm cá nhân người viết.
  3. Trường hợp cần giải đáp thắc mắc về vấn đề có liên quan, hoặc cần ý kiến pháp lý cho vụ việc cụ thể, Quý vị vui lòng liên hệ với chuyên gia, luật sư của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật:1900 6198, E-mail:info@everest.org.vn.

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây