Đăng ký kết hôn giữa anh em họ cần đảm bảo điều kiện gì?

Bởi Trần Thu Thủy - 22/04/2020
view 1085
comment-forum-solid 0

Anh em họ ngoài phạm vi 3 đời có quyền đăng ký kết hôn với nhau mà không ai được cản trở, ngăn cấm.

Câu hỏi tư vấn

Em tên Hoàng, ở Hậu Giang, em 25 tuổi, em có một  chuyện xin ý kiến luật sư, xin luật sư cho em biết. Em và cô ấy yêu thương nhau nhiều lắm, muốn tiến hành hôn nhân, mà cha cô ấy không cho phép, vì có bà con, bà cóc cô ấy và bà cóc em là 2 chị em ruột. Vậy xin hỏi ý kiến luật sư em và cô ấy cưới nhau được không thưa luật sư? (Hoàng - Hậu Giang).

Công ty Luật TNHH Everest – Tổng đài tư vấn pháp luật: 1900 6198 Công ty Luật TNHH Everest – Tổng đài tư vấn pháp luật: 1900 6198

Luật sư tư vấn

Điểm d Khoản 5 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 có quy định về hành vi cấm kết hôn như sau: "Kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời; giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, cha chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, cha dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng;"

Những người có họ trong phạm vi ba đời là những người cùng một gốc sinh ra gồm cha mẹ là đời thứ nhất; anh, chị, em cùng cha mẹ, cùng cha khác mẹ, cùng mẹ khác cha là đời thứ hai; anh, chị, em con chú, con bác, con cô, con cậu, con dì là đời thứ ba.

Trường hợp này, bà của anh và bà của cô gái kia là hai chị em ruột, do đó, anh và cô gái kia được xác định không phải là những người có họ trong phạm vi ba đời. Do vậy, anh chị vẫn có thể kết hôn. Ngoài ra, anh chị phải đáp ứng các điều kiện kết hôn theo quy định tại điều 8 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014:

"Điều 8. Điều kiện kết hôn

1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;

c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;

d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này.

2. Nhà nước không thừa nhận hôn nhân giữa những người cùng giới tính".

Trong trường hợp, gia đình hai bên phản đối, anh có thể nhờ sự can thiệp của cán bộ chính quyền địa phương khuyên nhủ và chỉ rõ quy định pháp luật cho gia đình anh được biết. Hành vi cản trở kết hôn là một hành vi bị cấm theo quy định của Luật Hôn nhân và gia đình. Nếu cá nhân, tổ chức nào vi phạm có thể bị xử phạt theo quy định của pháp luật.

Xem thêm:

Khuyến nghị của Công ty Luật TNHH Everest:

  1. Bài viết trong lĩnh vực nêu trên được luật sư, chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest thực hiện nhằm mục đích nghiên cứu khoa học hoặc phổ biến kiến thức pháp luật, hoàn toàn không nhằm mục đích thương mại.
  2. Bài viết có sử dụng những kiến thức hoặc ý kiến của các chuyên gia được trích dẫn từ nguồn đáng tin cậy. Tại thời điểm trích dẫn những nội dung này, chúng tôi đồng ý với quan điểm của tác giả. Tuy nhiên, quý Vị chỉ nên coi đây là những thông tin tham khảo, bởi nó có thể chỉ là quan điểm cá nhân người viết.
  3. Trường hợp cần giải đáp thắc mắc về vấn đề có liên quan, hoặc cần ý kiến pháp lý cho vụ việc cụ thể, Quý vị vui lòng liên hệ với chuyên gia, luật sư của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật: 1900 6198, E-mail: info@everest.net.vn.

TVQuản trị viênQuản trị viên

Xin chào quý khách. Quý khách hãy để lại bình luận, chúng tôi sẽ phản hồi sớm

Trả lời.
Thông tin người gửi
Bình luận
Nhấn vào đây để đánh giá
024 66 527 527
0.18802 sec| 992.461 kb