Đăng tải ảnh con cái trên mạng xã hội không xin phép có bị xử lý?

0
357

Từ ngày 1/6/2017, quyền riêng tư bí mật của trẻ em được quy định tại Luật Trẻ em sửa đổi chính thức có hiệu lực. Theo đó, nếu đăng tải thông tin về trẻ em trên 7 tuổi trên mạng xã hội gây ảnh hưởng tới cuộc sống của các em thì bị xử lý theo quy định của pháp luật.

Hỏi: Tôi có một con gái 8 tuổi, gia đình tôi mỗi dịp đi chơi thường chụp ảnh con và đăng lên mạng xã hội với mục đích chia sẽ niềm vui. Nhưng gần đây tôi có đọc báo thấy việc đăng ảnh của con lên mạng xã hội mà không được phép thì sẽ bị xử pháp theo quy định của pháp luật. vậy cho tôi hỏi trường hợp của tôi nếu vi phạm pháp luật thì sẽ bị xử lý như thế nào? 

Từ ngày 1/6/2017, quyền riêng tư bí mật của trẻ em lần đầu được quy định trong Luật Trẻ em sửa đổi chính thức có hiệu lực. Theo đó, nếu đăng tải, công bố thông tin về trẻ em trên 7 tuổi trên mạng xã hội mà gây ảnh hưởng tới cuộc sống của các em thì có thể bị xử lý theo quy định của pháp luật, tùy theo từng mức độ. Các cơ quan chức năng, người lớn, kể cả người thân của các em đều cũng có thể vi phạm quy định này nếu không cẩn trọng.

Trong khi đó, lâu nay, nhiều phụ huynh vẫn thường có thói quen đăng ảnh khoe con lên các trang mạng xã hội như Facebook, YouTube, Zalo… Việc đưa ra quy định mới lần này khiến không ít phụ huynh thắc mắc, bởi họ cho rằng đây là quyền cá nhân của mỗi người, mỗi gia đình.

Theo quy định tại Luật trẻ em đã có những quy định cụ thể về các hành vi tiết lộ thông tin về đời sống riêng tư, bí mật cá nhân của trẻ em. Tại khoản 11 Điều 6 Luật trẻ em quy định về các hành vi bị nghiêm cấm : “Công bố, Tiết lộ thông tin về đời sống riêng tư, bí mật cá nhân của trẻ em mà không được sự đồng ý của trẻ em từ đủ 07 tuổi trở lên và của cha, mẹ, người giám hộ của trẻ em”.

Tại Điều 21 Luật trẻ em quy định về quyền bí mật đời sống riêng tư: “1. Trẻ em có quyền bất khả xâm phạm về đời sống riêng tư, bí mật cá nhân và bí mật gia đình vì lợi ích tốt nhất của trẻ em; 2. Trẻ em được pháp luật bảo vệ danh dự, nhân phẩm, uy tín, bí mật thư tín, điện thoại, điện tín và các hình thức trao đổi thông tin riêng tư khác; được bảo vệ và chống lại sự can thiệp trái pháp luật đối với thông tin riêng tư”.

Như vậy, từ những quy định của Luật trẻ em thì có thể thấy việc đưa ảnh của con lên mạng xã hội không được sự đồng ý của con gái chị và gây ảnh hưởng tới cuộc sống của con gái chị, thì nó được xem là trái pháp luật. Hành vi này nếu tiếp tục tái phạm thì sẽ bị xử lý theo quy định với từng mức phát cho từng trường hợp cụ thể. Hành vi của chị hiện nay đang là tồn tại của tất cả các gia đình Việt Nam. Do vậy chị cần nắm vững các kiến thức pháp luật để có thể bảo vệ con mình một cách an toàn.

Qua đây có thể thấy, môi trường mạng Việt Nam hiện là một kho tài nguyên vô cùng dồi dào về thông tin đời tư của trẻ em mà bất kỳ ai có ý đồ xấu đều có thể khai thác, sử dụng vào những mục đích thương mại hay tội phạm hình sự nghiêm trọng như bắt cóc, chiếm đoạt mua bán… Chính vì vậy, việc áp dụng quy định này là hàng rào quan trọng để bảo vệ trẻ em. Và hơn thế, nếu quy định này được các bậc phụ huynh áp dụng một các đầy đủ thì sẽ góp phần rất lớn trong việc giúp trẻ em được sống trong một môi trường trong sạch và lành mạnh hơn.

Khuyến nghị của Công ty Luật TNHH Everest:

1. Bài viết trong lĩnh vực pháp luật hôn nhân và gia đình được luật sư, chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest thực hiện nhằm mục đích nghiên cứu khoa học hoặc phổ biến kiến thức pháp luật, hoàn toàn không nhằm mục đích thương mại.
2. Bài viết có sử dụng những kiến thức hoặc ý kiến của các chuyên gia được trích dẫn từ nguồn đáng tin cậy. Tại thời điểm trích dẫn những nội dung này, chúng tôi đồng ý với quan điểm của tác giả. Tuy nhiên, quý Vị chỉ nên coi đây là những thông tin tham khảo, bởi nó có thể chỉ là quan điểm cá nhân người viết.
3. Trường hợp cần giải đáp thắc mắc về vấn đề có liên quan, hoặc cần ý kiến pháp lý cho vụ việc cụ thể, Quý vị vui lòng liên hệ với chuyên gia, luật sư của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, E-mail: info@everest.net.vn.

 

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây