Cách xác định số tiền đánh bạc?

view 164
comment-forum-solid 0

Hành vi đánh bạc được xác định là việc tham gia trò chơi có được thua bằng tiền hoặc tài sản dưới bất kỳ hình thức nào.

Quy định về thuế đất, thuế sử dụng đất Luật gia Nguyễn Thị Mai - Công ty Luật TNHH Everest - Tổng đài tư vấn pháp luật (24/7): 1900.6198

Hỏi: Trong dịp tết vừa qua, tôi có bị bắt quả tang vì tội đánh bạc trái phép. Trên chiếu bạc, công an thu giữ được 3 triệu đồng. Tuy nhiên, trong ví của tôi có thêm 7 triệu, công an cũng tịch thu và tính tổng cả số tiền trong ví của tôi là tiền đánh bạc. Vậy cho tôi hỏi 7 triệu này có được xác định là tiền đánh bạc trái phép không? Và tiền của những người khác trong chiếu thì có ảnh hưởng gì đến tội danh của tôi không? Tôi xin cảm ơn.

Trả lời:

Quy định về tội đánh bạc:

Tội đánh bạc được quy định cụ thể tại Điều 321 Bộ luật Hình sự năm 2015 như sau:

“Điều 321. Tội đánh bạc

  1. Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng, đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật này hoặc bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.
  2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm:a) Có tính chất chuyên nghiệp; b) Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc trị giá 50.000.000 đồng trở lên; c) Sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông, phương tiện điện tử để phạm tội; d) Tái phạm nguy hiểm.
  3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng”.

Hiện tại, chưa có văn bản nào hướng dẫn cách tính số tiền dùng để đánh bạc theo quy định tại Điều 321 Bộ luật Hình sự năm 2015, do vậy, các cơ quan tiến hành tố tụng áp dụng cách tính số tiền dùng để đánh bạc theo tinh thần của Nghị quyết số 01/2010/NQ-HĐTP ngày 22/10/2010 của Hội đồng thẩm phán Tòa án nhân dân tối cao.

Đối với việc xác định khoản tiền dùng để đánh bạc:

Nghị quyết số 01/2010/NQ-HĐTP quy định: “Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc” bao gồm: a) Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc thu giữ được trực tiếp tại chiếu bạc; b) Tiền hoặc hiện vật thu giữ được trong người các con bạc mà có căn cứ xác định đã được hoặc sẽ được dùng đánh bạc; c) Tiền hoặc hiện vật thu giữ ở những nơi khác mà có đủ căn cứ xác định đã được hoặc sẽ được dùng đánh bạc”.

Do đó, nếu công an có căn cứ (lời khai, tin nhắn, sổ ghi chép,…) xác định số tiền trong ví của anh dùng để đánh bạc hoặc sẽ dùng để đánh bạc thì số tiền 7.000.000 đồng nêu trên được xác định là tiền dùng để đánh bạc. Ngược lại, nếu không có căn cứ xác định số tiền nêu trên đã hoặc sẽ dùng để đánh bạc thì không được xác định đây là tiền dùng đánh bạc.

Trường hợp nhiều người cùng tham gia đánh bạc với nhau thì việc xác định tiền, giá trị hiện vật dùng đánh bạc đối với từng người đánh bạc là tổng số tiền, giá trị hiện vật của những người cùng đánh bạc…”. Do đó, số tiền của những người khác trong chiếu có ảnh hưởng đến khung hình phạt mà anh phải chấp hành. Cụ thể: dưới 50.000.000 đồng có thể bị truy cứu theo Khoản 1 Điều 321, từ 50.000.000 đồng trở lên có thể bị truy cứu theo Khoản 2 Điều 321.

Xem thêm:

Khuyến nghị của Công ty Luật TNHH Everest

  1. Bài viết nêu trên được luật sư, chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest thực hiện nhằm mục đích nghiên cứu khoa học hoặc phổ biến kiến thức pháp luật, hoàn toàn không nhằm mục đích thương mại.
  2. Bài viết có sử dụng những kiến thức hoặc ý kiến của các chuyên gia được trích dẫn từ nguồn đáng tin cậy. Tại thời điểm trích dẫn những nội dung này, chúng tôi đồng ý với quan điểm của tác giả. Tuy nhiên, quý Vị chỉ nên coi đây là những thông tin tham khảo, bởi nó có thể chỉ là quan điểm cá nhân người viết.
  3. Trường hợp cần giải đáp thắc mắc về vấn đề có liên quan, hoặc cần ý kiến pháp lý cho vụ việc cụ thể, Quý vị vui lòng liên hệ với chuyên gia, luật sư của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật: 1900 6198, E-mail: info@everest.net.vn.

Luật sư Nguyễn Thị Mai

Luật sư Nguyễn Thị Mai

https://everest.org.vn/luat-su-nguyen-thi-mai Luật sư Nguyễn Thị Mai là chuyên gia trong lĩnh vực tư vấn dân sự, lao động, đất đai, hôn nhân gia đình.

TVQuản trị viênQuản trị viên

Xin chào quý khách. Quý khách hãy để lại bình luận, chúng tôi sẽ phản hồi sớm

Trả lời.
Thông tin người gửi
Bình luận
Nhấn vào đây để đánh giá
024 66 527 527
0.32525 sec| 1016.711 kb