Cháu có được làm con nuôi của ông không?

Bởi Trần Thu Thủy - 29/03/2020
view 663
comment-forum-solid 0
Các hành vi bị cấm: Lợi dụng việc làm con nuôi của thương binh, người có công với cách mạng, người thuộc dân tộc thiểu số để hưởng chế độ, chính sách ưu đãi của Nhà nước. Ông, bà nhận cháu làm con nuôi hoặc anh, chị, em nhận nhau làm con nuôi.

Luật sư hôn nhân và gia đình – Công ty Luật TNHH Everest – Tổng đài (24/7): 1900 6198

Điều 13 Luật Nuôi con nuôi năm 2010 quy định các hành vi bị cấm như sau:

(i) Lợi dụng việc nuôi con nuôi để trục lợi, bóc lột sức lao động, xâm hại tình dục; bắt cóc, mua bán trẻ em.

(ii) Giả mạo giấy tờ để giải quyết việc nuôi con nuôi.

(iii) Phân biệt đối xử giữa con đẻ và con nuôi.

(iv) Lợi dụng việc cho con nuôi để vi phạm pháp luật về dân số.

(v) Lợi dụng việc làm con nuôi của thương binh, người có công với cách mạng, người thuộc dân tộc thiểu số để hưởng chế độ, chính sách ưu đãi của Nhà nước.

(vi) Ông, bà nhận cháu làm con nuôi hoặc anh, chị, em nhận nhau làm con nuôi.

(vii) Lợi dụng việc nuôi con nuôi để vi phạm pháp luật, phong tục tập quán, đạo đức, truyền thống văn hóa tốt đẹp của dân tộc”.

Như vậy theo quy định của pháp luật, nghiêm cấm hành vi ông, bà nhận cháu làm con nuôi. Sở dĩ có quy định trên bởi: Về lý, việc ông (bà) muốn chăm sóc cháu, chu cấp hoặc nuôi dưỡng cháu là hoàn toàn được pháp luật bảo vệ. Về tình, việc ông (bà) nhận cháu làm con nuôi sẽ gây khó khăn trong cách xưng hô không chỉ giữa cháu với ông bà mà còn với các thành viên khác trong gia đình với nhau. Việc quy định ông bà không được nhận cháu làm con nuôi là hoàn toàn hợp tình, hợp lý.

Ngoài ra, pháp luật quy định một trong những hành vi bị cấm trong thủ tục nuôi con nuôi là: Lợi dụng việc làm con nuôi của thương binh, người có công với cách mạng, người thuộc dân tộc thiểu số để hưởng chế độ, chính sách ưu đãi của Nhà nước.

Khuyến nghị của Công ty Luật TNHH Everest:

  • Bài viết trong lĩnh vực pháp luật hôn nhân gia đình được luật sư, chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest thực hiện nhằm mục đích nghiên cứu khoa học hoặc phổ biến kiến thức pháp luật, hoàn toàn không nhằm mục đích thương mại.
  • Bài viết có sử dụng những kiến thức hoặc ý kiến của các chuyên gia được trích dẫn từ nguồn đáng tin cậy. Tại thời điểm trích dẫn những nội dung này, chúng tôi đồng ý với quan điểm của tác giả. Tuy nhiên, quý Vị chỉ nên coi đây là những thông tin tham khảo, bởi nó có thể chỉ là quan điểm cá nhân người viết.
  • Trường hợp cần giải đáp thắc mắc về vấn đề có liên quan, hoặc cần ý kiến pháp lý cho vụ việc cụ thể, Quý vị vui lòng liên hệ với chuyên gia, luật sư của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật: 1900 6198, E-mail: info@everest.net.vn.

TVQuản trị viênQuản trị viên

Xin chào quý khách. Quý khách hãy để lại bình luận, chúng tôi sẽ phản hồi sớm

Trả lời.
Thông tin người gửi
Bình luận
Nhấn vào đây để đánh giá
024 66 527 527
0.19613 sec| 985.508 kb