Hành vi giả mạo chữ ký để sang tên sổ đỏ bị xử lý thế nào?

Bởi Nguyễn Hồng Thúy - 09/01/2020
view 524
comment-forum-solid 0

Nội dung bài viết [Ẩn]

Câu hỏi

Thưa luật sư cha tôi có 700m đất đã chuyển nhượng cho em tôi là 400m đất ở nông thôn còn lại 300m đất trồng cây lâu năm khi cha mẹ tôi mất anh chị em đã làm thừa kế chuyển nhượng cho tôi trên đất có nhà thờ tổ tiên em trai tôi mượn sổ bìa đỏ của tôi và giả chữ kí tôi cắt mảnh đất làm trong đó có một nửa nhà thờ.

Luật sư tư vấn trả lời

Theo thông tin bạn cung cấp thì em trai bạn có hành vi giả mạo chữ ký của bạn để thực hiện việc sang tên quyền sử dụng đất cho mình. Do đó, việc sang tên quyền sử dụng đất này không có giá trị pháp lý. Bạn có thể khởi kiện ra Tòa án để hủy bỏ hợp đồng sang tên quyền sử dụng đất theo quy định của pháp luật.

Với hành vi của em bạn, nếu như sau khi mượn sổ đỏ của bạn có những thủ đoạn gian dối nhằm chiếm đoạt tài sản thì có thể cấu thành Tội Lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản theo quy định tại Điều 175 Bộ luật hình sự năm 2015 sửa đổi bổ sung năm 2017 như sau:

"Điều 175. Tội lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản 

Người nào thực hiện một trong những hành vi sau đây chiếm đoạt tài sản của người khác trị giá từ 4.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 4.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi chiếm đoạt hoặc đã bị kết án về tội này hoặc về một trong các tội quy định tại các điều 168, 169, 170, 171, 172, 173, 174 và 290 của Bộ luật hình sự, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm hoặc tài sản là phương tiện kiếm sống chính của người bị hại hoặc tài sản có giá trị đặc biệt về mặt tinh thần đối với người bị hại, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:

Vay, mượn, thuê tài sản của người khác hoặc nhận được tài sản của người khác bằng các hình thức hợp đồng rồi dùng thủ đoạn gian dối chiếm đoạt tài sản đó hoặc đến thời hạn trả lại tài sản mặc dù có điều kiện, khả năng nhưng cố tình không trả;

Vay, mượn, thuê tài sản của người khác hoặc nhận được tài sản của người khác bằng các hình thức hợp đồng và đã sử dụng tài sản đó vào mục đích bất hợp pháp dẫn đến không có khả năng trả lại tài sản."

Khuyến nghị của Công ty Luật TNHH Everest:

  1. Bài viết trong lĩnh vực nêu trên được luật sư, chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest thực hiện nhằm mục đích nghiên cứu khoa học hoặc phổ biến kiến thức pháp luật, hoàn toàn không nhằm mục đích thương mại.
  2. Bài viết có sử dụng những kiến thức hoặc ý kiến của các chuyên gia được trích dẫn từ nguồn đáng tin cậy. Tại thời điểm trích dẫn những nội dung này, chúng tôi đồng ý với quan điểm của tác giả. Tuy nhiên, quý vị chỉ nên coi đây là những thông tin tham khảo, bởi nó có thể chỉ là quan điểm cá nhân người viết
  3. Trường hợp cần giải đáp thắc mắc về vấn đề có liên quan, hoặc cần ý kiến pháp lý cho vụ việc cụ thể, Quý vị vui lòng liên hệ với chuyên gia, luật sư của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật: 1900 6198, E-mail: info@everest.net.vn.

TVQuản trị viênQuản trị viên

Xin chào quý khách. Quý khách hãy để lại bình luận, chúng tôi sẽ phản hồi sớm

Trả lời.
Thông tin người gửi
Bình luận
Nhấn vào đây để đánh giá
024 66 527 527
0.44534 sec| 990.141 kb