Làm thế nào để lấy lại tiền bị lừa đảo khi thủ phạm đã bị bắt?

0
563
5/5 - (11 bình chọn)

Trong vụ án lừa đảo chiếm đoạt tài sản thì người bị lừa sẽ tham gia tố tụng với tư cách là người bị hại. Quá trình điều tra, người bị hại sẽ được lấy lời khai, trình bày quan điểm của họ về trách nhiệm bồi thường thiệt hại của bị can đối với người bị hại.

Khi xét xử, nếu người lừa đảo bị kết tội thì ngoài hình phạt tù họ còn phải có trách nhiệm bồi thường thiệt hại (trả lại tài sản đã chiếm đoạt) cho người bị hại.

 

Luật sư tư vấn pháp luật Công ty Luật TNHH Everest – Tổng đài tư vấn (24/7): 1900.6198

Các quy định của Luật thi hành án

Theo quy định tại khoản 1 Điều 30 Luật thi hành án dân sự năm 2008 (đã được sửa đổi, bổ sung), trong thời hạn 05 năm, kể từ ngày bản án, quyết định có hiệu lực pháp luật, người được thi hành án, người phải thi hành án có quyền yêu cầu cơ quan thi hành án dân sự có thẩm quyền ra quyết định thi hành án.

Đơn yêu cầu thi hành án có các nội dung chính sau đây: (i) Họ, tên, địa chỉ của người yêu cầu; (ii) Tên cơ quan thi hành án dân sự nơi yêu cầu; (iii) Họ, tên, địa chỉ của người được thi hành án; người phải thi hành án; (iv) Nội dung yêu cầu thi hành án; (v) Thông tin về tài sản hoặc điều kiện thi hành án của người phải thi hành án.

Người làm đơn yêu cầu thi hành án phải ghi rõ ngày, tháng, năm và ký tên hoặc điểm chỉ. Kèm theo đơn yêu cầu thi hành án, phải có bản án, quyết định được yêu cầu thi hành và tài liệu khác có liên quan, nếu có. Người yêu cầu thi hành án có quyền yêu cầu cơ quan thi hành án dân sự áp dụng biện pháp bảo đảm thi hành án quy định tại Điều 66 của Luật này.

Theo quy định tại Điều 36 Luật thi hành án dân sự thì thủ trưởng cơ quan thi hành án dân sự chủ động ra quyết định thi hành đối với phần bản án, quyết định sau đây: (i) Hình phạt tiền, truy thu tiền, tài sản thu lợi bất chính, án phí; (ii) Trả lại tiền, tài sản cho đương sự; (iii) Tịch thu sung quỹ nhà nước, tịch thu tiêu huỷ vật chứng, tài sản; (iv) Thu hồi quyền sử dụng đất và tài sản khác thuộc diện sung quỹ nhà nước; (v) Quyết định áp dụng biện pháp khẩn cấp tạm thời.

Trong thời hạn 5 ngày làm việc, kể từ ngày nhận được bản án, quyết định, Thủ trưởng cơ quan thi hành án dân sự phải ra quyết định thi hành án.

Hướng giải quyết

Như vậy, với các quy định nói trên thì gia đình bạn có quyền làm đơn yêu cầu thi hành án nhưng cơ quan thi hành án cũng có trách nhiệm chủ động ra quyết định thi hành án kể cả khi gia đình bạn không làm đơn. Sau khi ban hành quyết định thi hành án, thủ trưởng cơ quan thi hành án sẽ phân công chấp hành viên thực hiện việc thi hành án theo quy định của pháp luật. Tuy nhiên, việc có thu hồi được tài sản, trả lại cho người bị hại hay không thì tùy thuộc vào điều kiện thực tế, khả năng thi hành án của người phải thi hành.

Khuyến nghị của Công ty Luật TNHH Everest:

  1. Bài viết trong lĩnh vực dân sự (nêu trên) được luật sư, chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest thực hiện nhằm mục đích nghiên cứu khoa học hoặc phổ biến kiến thức pháp luật, hoàn toàn không nhằm mục đích thương mại.
  2. Bài viết có sử dụng những kiến thức hoặc ý kiến của các chuyên gia được trích dẫn từ nguồn đáng tin cậy. Tại thời điểm trích dẫn những nội dung này, chúng tôi đồng ý với quan điểm của tác giả. Tuy nhiên, quý Vị chỉ nên coi đây là những thông tin tham khảo, bởi nó có thể chỉ là quan điểm cá nhân người viết.
  3. Trường hợp cần giải đáp thắc mắc về vấn đề có liên quan, hoặc cần ý kiến pháp lý cho vụ việc cụ thể, Quý vị vui lòng liên hệ với chuyên gia, luật sư của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật: 1900 6198, E-mail: info@everest.net.vn.

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây