Sử dụng bằng đại học giả có bị phạt không?

Bởi Trần Thu Thủy - 08/01/2020
view 492
comment-forum-solid 0

Khoản 3, 5 Điều 16 Nghị định 183/2013/NĐ-CP Nghị định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giáo dục quy định về vi phạm quy định về sử dụng và công khai thông tin cấp văn bằng, chứng chỉ.

Hỏi: Tôi có bạn ngày xưa có chạy điểm̉m để nâng bằng đại học lên bằng khá. Bây giờ đường dây chạy điểm này bị phát hiện thì bạn tôi có bị sao không? (Thuỷ Chung - Hà Nội)

- Khoản 3, 5 Điều 16 Nghị định 183/2013/NĐ-CP Nghị định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giáo dục quy định về vi phạm quy định về sử dụng và công khai thông tin cấp văn bằng, chứng chỉ như sau:"3.Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với hành vi mua bán, sử dụng văn bằng, chứng chỉ giả.5.Hình thức xử phạt bổ sung: Tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính đối với hành vi vi phạm quy định tại các khoản 2, 3 và 4 Điều này."

- Điều 267 Bộ luật hình sự năm 1999 sửa đổi bỏ sung năm 2009 quy định về tội làm giả con dấu, tài liệu của cơ quan, tổ chức như sau: "1. Người nào làm giả con dấu, tài liệu hoặc giấy tờ khác của cơ quan, tổ chức hoặc sử dụng con dấu, tài liệu, giấy tờ đó nhằm lừa dối cơ quan, tổ chức hoặc công dân, thì bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng hoặc bị phạt tù từ sáu tháng đến ba năm.2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ hai năm đến năm năm: a) Có tổ chức; b) Phạm tội nhiều lần; c) Gây hậu quả nghiêm trọng; d) Tái phạm nguy hiểm.3. Phạm tội gây hậu quả rất nghiêm trọng hoặc đặc biệt nghiêm trọng, thì bị phạt tù từ bốn năm đến bảy năm.4. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng.”

Như vậy, việc sử dụng bằng giả được xem là có hành vi “sử dụng con dấu, tài liệu, giấy tờ giả” là một điều cấm. Nhưng để xác định người sử dụng có phải chịu trách nhiệm hình sự hay không thì phải xem xét mục đích của hành vi, nếu mục đích đó "nhằm lừa dối cơ quan, tổ chức hoặc công dân” thì phải chịu trách nhiệm hình sự theo khoản 1 Điều 267 BLHS.Nếu bạn của bạn sử dụng bằng giả nhằm mục đích lừadối cơ quan, tổ chức hoặc công dân thì còn phải chịu hình phạt quy định tại Điều 267.

  • Khuyến nghị của Công ty Luật TNHH Everest:

    1. Bài viết trong lĩnh vực pháp luật doanh nghiệp được luật sư, chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest thực hiện nhằm mục đích nghiên cứu khoa học hoặc phổ biến kiến thức pháp luật, hoàn toàn không nhằm mục đích thương mại.
    2. Bài viết có sử dụng những kiến thức hoặc ý kiến của các chuyên gia được trích dẫn từ nguồn đáng tin cậy. Tại thời điểm trích dẫn những nội dung này, chúng tôi đồng ý với quan điểm của tác giả. Tuy nhiên, quý Vị chỉ nên coi đây là những thông tin tham khảo, bởi nó có thể chỉ là quan điểm cá nhân người viết.
    3. Trường hợp cần giải đáp thắc mắc về vấn đề có liên quan, hoặc cần ý kiến pháp lý cho vụ việc cụ thể, Quý vị vui lòng liên hệ với chuyên gia, luật sư của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, E-mail: info@everest.net.vn.

TVQuản trị viênQuản trị viên

Xin chào quý khách. Quý khách hãy để lại bình luận, chúng tôi sẽ phản hồi sớm

Trả lời.
Thông tin người gửi
Bình luận
Nhấn vào đây để đánh giá
024 66 527 527
0.98336 sec| 989.727 kb