Quyền thừa kế tài sản cha mẹ khi cha mẹ mất được pháp luật quy định thế nào?

0
84
Đánh giá

Hướng dẫn thủ tục phân chia quyền thừa kế tài sản? Thừa kế từ con riêng? Xác định quyền thừa kế theo pháp luật? … và những vướng mắc khác của những người liên quan đến quyền thừa kế phần thừa kế tài sản sẽ được luật sư tư vấn:

Để có đáp án nhanh nhất trong lĩnh vực pháp luật hành chính, gọi Tổng đài tư vấn pháp luật (24/7): 1900 6198
Để có đáp án nhanh nhất trong lĩnh vực pháp luật hành chính, gọi Tổng đài tư vấn pháp luật (24/7): 1900 6198

Quyền thừa kế sau khi bố mẹ mất?

Thưa ông tôi có thể hỏi rằng cha tôi đã mất cách đây 40 năm. Mẹ tôi sinh được 6 người con
4 trai 2 gái. Một trong những người chú đầu tiên do tham gia chiến tranh đã chết rất trẻ mà không có gia đình. 2 con trai và 1 chị gái của tôi đã lập gia đình.

Mẹ tôi cho tôi xây nhà trên đất của bà. Và người em út cũng ở đó. Bà nói sau này sẽ cho tôi và em út mảnh đất này cả hai không ai nói gì nhưng dù sao người mẹ vẫn đứng tên. Cho đến ngày đứa em út của tôi đột ngột qua đời giấy tờ vẫn chưa được chuyển nhượng khiến mẹ tôi hoang mang không biết phải làm sao. một căn nhà trên mảnh đất này và dọa sẽ cai trị đến cùng không cho gia đình tôi và anh tôi làm sổ đỏ tách thửa vì tôi là con gái và anh trai tôi đã chết.

Bây giờ nếu mẹ tôi mất thì đất sẽ chia như thế nào? Hiện tại mảnh đất đó có 3 cái nhà của em út tôi của tôi và một cái của ông anh đầu mới ra xây ?

Xin luật sư tư vấn giúp tôi. Cảm ơn nhiều.

Tại khoản 1 Điều 650 Điều 651 Bộ luật Dân sự năm 2015 quy định như sau:

Điều 650. Các trường hợp thừa kế

”1. Thừa kế áp dụng trong các trường hợp sau:

a) Không một di chúc;

b) Di chúc không hợp lệ;

c) Người thừa kế tài sản theo di chúc chết trước hoặc cùng thời điểm với người lập di chúc; cơ quan tổ chức được thừa kế theo di chúc không còn vào thời điểm mở thừa kế;

d) Người được chỉ định là người thừa kế tài sản theo di chúc không có quyền hưởng di sản hoặc người từ chối nhận di sản thừa kế.

2. Việc thừa kế theo pháp luật cũng được áp dụng đối với các phần sau của di sản:

a) Phần thừa kế không bị di chúc theo di chúc;

b) Phần di sản liên quan đến phần di chúc không có hiệu lực pháp luật;

c) Phần thừa kế tài sảnliên quan đến người được thừa kế theo di chúc nhưng không có quyền hưởng di sản từ chối nhận thừa kế chết trước hoặc cùng thời điểm với người lập di chúc; liên quan đến cơ quan tổ chức được hưởng di sản theo di chúc mà không còn vào thời điểm mở di sản.”

Điều 651. Những người thừa kế theo pháp luật

”1. Những người thừa kế theo pháp luật được chỉ định theo thứ tự sau đây:

a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ chồng cha đẻ mẹ đẻ cha nuôi mẹ nuôi con đẻ hoặc con nuôi của người chết;

b) Hàng thừa kế thứ hai gồm: ông nội bà ngoại ông nội bà ngoại anh ruột chị ruột em ruột của người chết; cháu ruột của người chết và người chết là ông nội bà ngoại ông nội bà ngoại;

c) Hàng thứ ba gồm: ông nội bà ngoại của người chết; bác ruột chú ruột bác ruột cô ruột dì ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là bác ruột chú ruột cậu ruột cô ruột dì ruột; chắt của người chết mà người chết là bà cố nội.

2. Những người thừa kế cùng ậc được hưởng một phần di sản bằng nhau.

3. Những người ở hàng thừa kế sau chỉ được hưởng thừa kế nếu không còn ai ở hàng thừa kế trước do đã chết không có quyền hưởng di sản bị truất quyền hưởng di sản hoặc từ chối nhận di sản.”

Trong trường hợp của bạn khi mẹ bạn mất phần đất của mẹ bạn sẽ được chia theo pháp luật. Do gia đình có 06 người con nhưng 01 người đã mất và không có con chính vì vậy phần đất của mẹ bạn để lại sẽ được chia đều cho 05 phần gồm 4 người con còn lại còn sống và 01 phần là phần thừa kế thế vị cho vợ con của chú út.

Hiện tại trên mảnh đất có 03 căn nhà của bạn chính vì vậy việc phân chia phần đất của các mẹ bạn để lại sẽ được căn cứ vào thỏa thuận của những người hưởng thừa kế tài sản theo quy định tại Điều 656 Bộ luật Dân sự năm 2015:

Điều 656. Họp mặt những người thừa kế

1. Sau khi có thông báo về việc mở thừa kế hoặc di chúc được công bố những người thừa kế có thể họp mặt để thỏa thuận những việc sau đây:

a) Cử người quản lý di sản người phân chia di sản xác định quyền nghĩa vụ của những người này nếu người để lại di sản không chỉ định trong di chúc;

b) Cách thức phân chia di sản.

2. Mọi thỏa thuận của những người thừa kế phải được lập thành văn bản.

Xem thêm: Thừa kế tài sản theo pháp luật

Tư vấn về quyền thừa kế đối với con riêng?

Để có đáp án nhanh nhất trong lĩnh vực pháp luật hành chính, gọi Tổng đài tư vấn pháp luật (24/7): 1900 6198
Để có đáp án nhanh nhất trong lĩnh vực pháp luật hành chính, gọi Tổng đài tư vấn pháp luật (24/7): 1900 6198

Thưa luật sư Xin luật sư tư vấn cho tôi cách giải quyết trong trường hợp sau:

Trước đây mẹ tôi chưa lấy chồng bố tôi có bồ nhí với người nhà không ai iết đó là con của bố tôi trừ bà nội. Vì vậy bà đã nhận chăm sóc hai người này và thậm chí còn làm giấy khai sinh cho đứa trẻ lấy họ bà nội. (Chuyện xảy ra trước khi tôi sinh ra nên tôi không biết họ giống như một gia đình bây giờ) Sau đó bố tôi kết hôn với mẹ tôi và sinh 5 người con (mẹ tôi cũng không biết) Cho đến khi tôi qua đời bà tôi trước đây đó mẹ em chỉ nghĩ là người này nuôi dã man nên bà nội thương tình đem về nuôi vì nôi em là bà đỡ). Trước khi bà mất bà có nói bóng gió nên các ông bà cô đều nghi ngờ và ám chỉ rằng người này là con của bố tôi mỗi khi có đoàn tụ gia đình khiến mẹ tôi rất uồn lo lắng và bực bội trong khi bố tôi thì không. không có gì để nói về nó. Năm anh em thương mẹ lắm nhưng không dám hỏi vì sợ bố buồn nên vẫn chưa biết. Mọi thứ vẫn còn rất mơ hồ. Xin cho tôi hỏi là sau này nếu một trong hai cha mẹ mất và người con ngoài giá thú đến nhận cha thì người con ngoài giá thú đó có được hưởng quyền thừa kế tài sản như 5 người con đẻ không? Nếu bố mẹ bạn lập di chúc ghi rằng sau khi một trong hai người mất thì tài sản đó thuộc về người kia. nhưng theo như tôi có thể nói điều đó có nghĩa là người kia sẽ có toàn quyền kiểm soát số lượng quyền sở hữu đó.

Năm chị em sẽ không có quyền? Tài sản thừa kế của tôi không lớn lắm nhưng tôi không muốn khối tài sản mà bố mẹ tôi đã dày công làm ra sau khi kết hôn lại vào tay bất kỳ ai khác ngoài bố tôi hoặc mẹ tôi và năm chị em tôi.

Xin luật sư tư vấn cách viết di chúc để tài sản không lọt vào tay đứa con hoang này nếu đến nhận cha con. Mong sớm nhận được sự tư vấn của luật sư. Xin chân thành cảm ơn!

Trả lời:

Chào bạn! Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Câu hỏi của bạn chúng tôi xin được trả lời như sau:

Nếu bố của bạn mất đi: những người được hưởng thừa kế tài sản bao gồm 5 anh em bạn mẹ bạn người con riêng và người vợ lẽ.

Trường hợp bố bạn mất có để lại di chúc thì tài sản của bố bạn sẽ được chia theo di chúc. Nếu trong di chúc bố bạn để lại không chia tài sản cho người con riêng và người phụ nữ kia thì người con riêng và người phụ nữ kia mỗi người vẫn có quyền được hưởng phần tài sản bằng hai phần ba suất của một người thừa kế tài sản theo pháp luật (căn cứ điều 64 Bộ luật dân sự 2015). Trong trường hợp này có 8 suất thừa kế bao gồm 5 anh em ạn người con riêng người vợ lẽ. Nếu bố bạn để lại di chúc để lại toàn bộ tài sản cho mẹ bạn thì 5 anh em ạn con riêng và người vợ còn lại sẽ được một người thừa kế chia 2/3 tài sản. .

Nếu bố bạn chết không để lại di chúc thì tài sản của bố bạn sẽ được chia đều cho vợ và các con. Trong trường hợp này con rể và người vợ kia cũng có quyền hưởng di sản thừa kế theo pháp luật.

Nếu mẹ bạn mất: người được hưởng là bố bạn và 5 anh em bạn. Trong trường hợp này con rể và người vợ kia không được hưởng di sản thừa kế do mẹ bạn để lại. Trừ trường hợp nếu mẹ bạn có quan hệ chăm sóc nuôi dưỡng người con riêng như mẹ con thì người con riêng được hưởng thừa kế tài sản theo pháp luật

Ý kiến bổ sung:

Chào bạn rất cám ơn bạn đã gửi câu hỏi về công ty công ty luật Minh Khuê xin tư vấn trường hợp của bạn như sau:

Điều thứ nhất bạn hỏi rằng: “ sau này nếu một trong hai người a hoặc mẹ mất đi mà người con ngoài giá thú đó đến nhận cha con thì người con ngoài giá thú này có được hưởng quyền thừa kế tài sản như 5 đứa con ruột hay không”.

Chúng tôi xin trả lời rằng: trong bộ luật dân sự 2015 không phân biệt quyền thừa kế tài sản theo pháp luật của con trong giá thú hay con ngoài giá thú đối với di sản của cha. Chính vì vậy mà nếu sau này cha bạn mất đi người con đó có đầy đủ những chứng cứ để chứng minh rằng người đó là con của bố bạn với người phụ nữ khác thì người con riêng của bố bạn vẫn được hưởng thừa kế tài sản như 5 đứa con ruột.

Xem thêm: Thừa kế tài sản theo di chúc

Khuyến nghị của Công ty Luật TNHH Everest

  1. Bài viết trong lĩnh vực nêu trên được luật sư, chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest thực hiện nhằm mục đích nghiên cứu khoa học hoặc phổ biến kiến thức pháp luật, hoàn toàn không nhằm mục đích thương mại.
  2. Bài viết có sử dụng những kiến thức hoặc ý kiến của các chuyên gia được trích dẫn từ nguồn đáng tin cậy. Tại thời điểm trích dẫn những nội dung này, chúng tôi đồng ý với quan điểm của tác giả. Tuy nhiên, quý vị chỉ nên coi đây là những thông tin tham khảo, bởi nó có thể chỉ là quan điểm cá nhân người viết.
  3. Trường hợp cần giải đáp thắc mắc về vấn đề có liên quan, hoặc cần ý kiến pháp lý cho vụ việc cụ thể, Quý vị vui lòng liên hệ với chuyên gia, luật sư của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật: 1900 6198, E-mail: info@everest.org.vn.