Vì sao người môi giới bị xử lý hình sự, còn gái bán dâm thì không?

Bởi Trần Thu Thủy - 11/01/2020
view 530
comment-forum-solid 0

Câu hỏi tư vấn

Tôi thấy khó hiểu khi người mua dâm, gái bán dâm lại chỉ bị phạt hành chính.

Theo dõi nhiều vụ án, tôi nhận thấy công an chỉ xử lý hình sự, bắt những người môi giới hay chứa chấp mại dâm, trong khi "chủ thể chính" là người mua - bán thì không?

Tôi muốn biết căn cứ vào đâu để xử lý như vậy? Mức phạt với gái bán dâm là gì?

Luật sự tư vấn

Theo điều 3 Pháp lệnh Phòng chống mại dâm năm 2003, bán dâm là hành vi giao cấu của một người với người khác để được trả tiền hoặc lợi ích vật chất. Mua dâm là hành vi dùng tiền hoặc lợi ích vật chất trả cho người bán dâm để được giao cấu. Hành vi quan hệ tình dục giữa nam với nữ hoặc giữa người đồng tính vì mục đích trả tiền hoặc lợi ích vật chất đều là mua bán dâm.

Hiện, các hành vi mua, bán dâm chỉ bị xử phạt hành chính theo điều 22 Nghị định số  167/2013/NĐ-CP. Theo đó, người mua dâm sẽ bị phạt tiền từ 500.000 đến 10.000.000 đồng. Người bán dâm sẽ bị phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền đến 500.000 đồng

Ngoài ra, hành vi mua dâm người dưới 18 tuổi cũng có thể bị xử lý hình sự theo điều 329 Bộ luật Hình sự 2015 với mức hình phạt từ 1 đến 15 năm. Người bán dâm có hành vi lây truyền HIV cho người khác cũng có thể bị xử lý hình sự.

Người chứa mại dâm (cho người khác thực hiện hoạt động mua bán dâm nơi nhà đất, phương tiện mà mình quản lý) và hành vi môi giới mại dâm (dẫn dắt, giới thiệu cho người khác mua, bán dâm) sẽ bị xử lý hình sự theo điều 327 Bộ luật hình sự năm 2015.

Cụ thể, người nào chứa chấp mại dâm có thể bị phạt tù từ một năm đến chung thân. Người nào phạm tội môi giới mại dâm có thể bị phạt tù từ 6 tháng đến 15 năm.

Điều 22 Nghị định số 167/2013/NĐ-CP: Hành vi mua dâm

- Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng với hành vi mua dâm

- Phạt tiền từ 2.000.000 đến 5.000.000 đồng trong trường hợp mua dâm nhiều người cùng một lúc.

- Phạt từ từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng với hành vi lôi kéo hoặc ép buộc người khác cùng mua dâm.

Điều 23: Hành vi bán dâm

- Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng với hành vi bán dâm.

- Phạt tiền từ 300.000 đến 500.000 đồng trong trường hợp bán dâm cho nhiều người cùng một lúc

- Người nước ngoài có hành vi vi phạm hành chính quy định tại khoản 1 và khoản 2 của điều này thì theo mức độ vi pham có thể bị áp dụng hình thức xử phạt trục xuất khỏi Việt Nam.

Khuyến nghị của Công ty Luật TNHH Everest:

  1. Bài viết trong lĩnh vực pháp luật hình sự được luật sư, chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest thực hiện nhằm mục đích nghiên cứu khoa học hoặc phổ biến kiến thức pháp luật, hoàn toàn không nhằm mục đích thương mại.
  2. Bài viết có sử dụng những kiến thức hoặc ý kiến của các chuyên gia được trích dẫn từ nguồn đáng tin cậy. Tại thời điểm trích dẫn những nội dung này, chúng tôi đồng ý với quan điểm của tác giả. Tuy nhiên, quý Vị chỉ nên coi đây là những thông tin tham khảo, bởi nó có thể chỉ là quan điểm cá nhân người viết.
  3. Trường hợp cần giải đáp thắc mắc về vấn đề có liên quan, hoặc cần ý kiến pháp lý cho vụ việc cụ thể, Quý vị vui lòng liên hệ với chuyên gia, luật sư của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật: 1900 6198, E-mail: info@everest.net.vn

TVQuản trị viênQuản trị viên

Xin chào quý khách. Quý khách hãy để lại bình luận, chúng tôi sẽ phản hồi sớm

Trả lời.
Thông tin người gửi
Bình luận
Nhấn vào đây để đánh giá
024 66 527 527
0.21949 sec| 994 kb