Vứt bỏ con đẻ dẫn đến đứa trẻ bị chết phạm tội gì?

0
648
Đánh giá

Người mẹ nào do ảnh hưởng nặng nề của tư tưởng lạc hậu hoặc trong hoàn cảnh khách quan đặc biệt mà vứt bỏ con do mình đẻ ra trong 07 ngày tuổi dẫn đến hậu quả đứa trẻ chết, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 02 năm hoặc bị phạt tù từ 03 tháng đến 02 năm.

Vứt bỏ con đẻ
Luật sư Trần Đình Thanh – Công ty Luật TNHH Everest – Tổng đài tư vấn: 19006198

Câu hỏi tư vấn 

Cháu gái tôi chưa kết hôn nhưng đã có thai và sinh con. Do đang còn đi học, không có đủ khả năng nuôi con cùng với việc lo sợ dư luận xã hội nên nửa đêm đã lén đem đứa trẻ để trước cổng một ngôi chùa rồi đi về nhưng không may hôm đó trời mưa to nên khi nhà chùa phát hiện thì đứa trẻ đã bị chết. Tôi xin hỏi trong trường hợp này cháu gái tôi có phải chịu trách nhiệm hình sự không? Nếu phải chịu trách nhiệm hình sự thì cháu tôi phải chịu mức án như thế nào? 

Trả lời tư vấn

Theo như anh (chị) trình bày thì cháu gái anh (chị) sẽ phải chịu trách nhiệm hình sự về hành vi của mình. Tuy nhiên, việc cháu gái của anh (chị) bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội gì thì phải căn cứ vào tuổi của đứa trẻ và ý thức chủ quan của người phạm tội.

Trường hợp thứ nhất, đứa trẻ bị vứt bỏ trong 07 ngày tuổi.

Trong trường hợp này, người có hành vi này sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội vứt bỏ con mới đẻ theo quy định tại khoản 2 Điều 124 Bộ luật Hình sự 2015 được sửa đổi bổ sung năm 2017.Khoản 2 Điều 124 Bộ luật Hình sự quy định như sau: “Người mẹ nào do ảnh hưởng nặng nề của tư tưởng lạc hậu hoặc trong hoàn cảnh khách quan đặc biệt mà vứt bỏ con do mình đẻ ra trong 07 ngày tuổi dẫn đến hậu quả đứa trẻ chết, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 02 năm hoặc bị phạt tù từ 03 tháng đến 02 năm”.

Trường hợp thứ hai, đứa trẻ bị vứt bỏ đã trên 07 ngày tuổi.

Trường hợp này, con gái anh (chị) có thể bị truy tố về tội vô ý làm chết người theo Điều 128 Bộ luật Hình sự hoặc tội giết người theo Điều 123 Bộ luật Hình sự. Việc con gái anh (chị) bị truy tố theo tội gì phụ thuộc vào việc chứng minh ý thức chủ quan của con gái anh (chị) khi thực hiện hành vi vứt bỏ đứa trẻ.Việc chứng minh ý thức chủ quan của người phạm tội sẽ xác định được lỗi của người phạm tội, từ đó sẽ xác định được người đó phạm tội gì.
Với tội giết người quy định tại Điều 123 Bộ luật Hình sự thì lỗi của người phạm tội luôn là lỗi cố ý. Lỗi cố ý là khi con gái anh (chị) thấy trước được hậu quả đứa trẻ sẽ chết nhưng mong muốn hậu quả đó xảy ra hoặc có thể không mong muốn hậu quả đó xảy ra nhưng vì để đạt được mục đích của mình mà để mặc cho hậu quả xảy ra.
Với tội vô ý làm chết người theo Điều 128 thì lỗi của người phạm tội là lỗi vô ý. Cháu gái của anh (chị) phạm tội với lỗi vô ý khi người này đã biết trước hậu quả đứa trẻ bị chết có thể xảy ra nhưng không mong muốn hậu quả đó xảy ra và tin rằng hậu quả đó sẽ không xảy ra. Trường hợp này là con gái anh (chị) tin rằng sẽ có người sớm bế đứa trẻ đi trước khi nó bị nguy hiểm đến tính mạng.
Theo thông tin anh (chị) cung cấp thì nếu cháu gái của anh (chị) biết việc trời mưa to nhưng để mặc đứa trẻ và không quay lại thì khả năng người này bị truy tố về tội giết người theo Điều 123 Bộ luật Hình sự là rất cao.
Điều 123 Bộ luật Hình sự năm 2015 quy định: “1. Người nào giết người thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 12 năm đến 20 năm, tù chung thân hoặc tử hình: a) Giết 02 người trở lên; b) Giết người dưới 16 tuổi; c) Giết phụ nữ mà biết là có thai; d) Giết người đang thi hành công vụ hoặc vì lý do công vụ của nạn nhân; đ) Giết ông, bà, cha, mẹ, người nuôi dưỡng, thầy giáo, cô giáo của mình; e) Giết người mà liền trước đó hoặc ngay sau đó lại thực hiện một tội phạm rất nghiêm trọng hoặc tội phạm đặc biệt nghiêm trọng; g) Để thực hiện hoặc che giấu tội phạm khác; h) Để lấy bộ phận cơ thể của nạn nhân; i) Thực hiện tội phạm một cách man rợ; k) Bằng cách lợi dụng nghề nghiệp; l) Bằng phương pháp có khả năng làm chết nhiều người; m) Thuê giết người hoặc giết người thuê; n) Có tính chất côn đồ; o) Có tổ chức; p) Tái phạm nguy hiểm; q) Vì động cơ đê hèn. 2. Phạm tội không thuộc các trường hợp quy định tại khoản 1 Điều này, thì bị phạt tù từ 07 năm đến 15 năm. 3. Người chuẩn bị phạm tội này, thì bị phạt tù từ 01 năm đến 05 năm. 4. Người phạm tội còn có thể bị cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm, phạt quản chế hoặc cấm cư trú từ 01 năm đến 05 năm.”

Trong trường hợp cháu gái của anh (chị) chứng minh được yếu tố lỗi của mình là lỗi vô ý, người này sẽ bị truy tố về tội vô ý làm chết người.Điều 128 Bộ luật Hình sự quy định về tội vô ý làm chết người như sau: “1. Người nào vô ý làm chết người, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 01 năm đến 05 năm. 2. Phạm tội làm chết 02 người trở lên, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 10 năm”.

Khuyến nghị của Công ty Luật TNHH Everest:

    1. Bài viết trong lĩnh vực pháp luật hình sự được luật sư, chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest thực hiện nhằm mục đích nghiên cứu khoa học hoặc phổ biến kiến thức pháp luật, hoàn toàn không nhằm mục đích thương mại.
    2. Bài viết có sử dụng những kiến thức hoặc ý kiến của các chuyên gia được trích dẫn từ nguồn đáng tin cậy. Tại thời điểm trích dẫn những nội dung này, chúng tôi đồng ý với quan điểm của tác giả. Tuy nhiên, quý Vị chỉ nên coi đây là những thông tin tham khảo, bởi nó có thể chỉ là quan điểm cá nhân người viết.
    3. Trường hợp cần giải đáp thắc mắc về vấn đề có liên quan, hoặc cần ý kiến pháp lý cho vụ việc cụ thể, Quý vị vui lòng liên hệ với chuyên gia, luật sư của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, E-mail: info@everest.net.vn.

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây