Cách xử lý Đảng viên phạm tội đánh bạc trái phép

0
914
5/5 - (1 bình chọn)

Khoản 3 Điều 30 Quyết định số 181-QĐ/TW quy định xử lý kỷ luật Đảng viên vi phạm hành vi đánh bạc, tổ chức đánh bạc dưới mọi hình thức.

hưởng án treo
Công ty Luật TNHH Everest – Tổng đài tư vấn pháp luật: 1900 6198

Câu hỏi tư vấn

Bạn của tôi, hiện là Đảng viên giữ chức Bí thư chi bộ, giữ chức vụ quản lý có tham gia đánh bạc. Bị tòa tuyên phạm tội đánh bạc và xử phạt số tiền là 13 triệu đồng. Xin nhờ Luật gia tư vấn bạn tôi bị xử lý như thế nào: Về Đảng? Về chức vụ có giữ được không?

Luật sư trả lời

Bạn của bạn đang là Đảng viên, giữ chức Bí thư chi bộ, giữ chức vụ quản lý tham gia đánh bạc, bị tòa án tuyên phạm tội đánh bạc và xử phạt số tiền là 13 triệu đồng nên sẽ bị xử lý như sau:

Thứ nhất, về xử lý đối với Đảng viên.

Khoản 3 Điều 30 Quyết định số 181-QĐ/TW quy định xử lý kỷ luật Đảng viên vi phạm quy định như sau:

3. Trường hợp vi phạm quy định tại khoản 1, khoản 2 Điều này gây hậu quả rất nghiêm trọng hoặc vi phạm một trong các trường hợp sau thì kỷ luật bằng hình thức khai trừ: a) Đánh bạc, tổ chức đánh bạc dưới mọi hình thức; b) Tổ chức sản xuất, bán hoặc lưu hành, tán phát các văn hóa phẩm có nội dung cấm, độc hại; c) Sản xuất, tàng trữ, mua bán, vận chuyển ma túy; tổ chức sử dụng trái phép các chất ma túy; d) Cho vay nặng lãi, sử dụng các hành vi trái pháp luật dưới mọi hình thức để đòi nợ; đ) Tổ chức chứa chấp và môi giới mại dâm; tổ chức hoạt động mại dâm; bảo kê mại dâm; lợi dụng kinh doanh dịch vụ để hoạt động mại dâm.”

Như vậy, theo như quy định trên thì bạn của bạn sẽ bị khai trừ khỏi Đảng.

Thứ hai, xử lý về chức vụ.

Trường hợp này bạn của bạn bị Toà án tuyên phạm tội đánh bạc nên sẽ bị cách chức.

Xem thêm: 

Khuyến nghị của Công ty Luật TNHH Everest:

  1. Bài viết được luật sư, chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest thực hiện nhằm mục đích nghiên cứu khoa học hoặc phổ biến kiến thức pháp luật, hoàn toàn không nhằm mục đích thương mại.
  2. Bài viết có sử dụng những kiến thức hoặc ý kiến của các chuyên gia được trích dẫn từ nguồn đáng tin cậy. Tại thời điểm trích dẫn những nội dung này, chúng tôi đồng ý với quan điểm của tác giả. Tuy nhiên, quý Vị chỉ nên coi đây là những thông tin tham khảo, bởi nó có thể chỉ là quan điểm cá nhân người viết.
  3. Trường hợp cần giải đáp thắc mắc về vấn đề có liên quan, hoặc cần ý kiến pháp lý cho vụ việc cụ thể, Quý vị vui lòng liên hệ với chuyên gia, luật sư của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật: 1900 6198, E-mail: info@everest.org.vn.

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây