Nhắn tin đe dọa giết người bị xử lý ra sao?

Bởi Trần Thu Thủy - 08/01/2020
view 526
comment-forum-solid 0

Việc nhắn tin mang tính đe dọa giết người kết hợp cùng các hành động khác nhằm làm nạn nhân biết việc này có thể xảy thì người nhắn tin sẽ bị khép vào tội Đe dọa giết người

Để bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của mình, người nhận tin nhắn cần làm đơn tố cáo hành vi vi phạm của kẻ đe dọa tới cơ quan điều tra công an quận, huyện.

Thế nào được coi là tin nhắn đe dọa giết người?

Tin nhắn bị coi là đe dọa giết người khi nội dung thể hiện việc sẽ tước đoạt tính mạng của người nhận tin hoặc người thân thích của họ. Nội dung tin nhắn có thể không đề cập đến cách thức sẽ giết người như thế nào hoặc được mô tả cụ thể như sẽ đốt nhà, gây tai nạn giao thông, bắn, đâm… song làm người bị đe dọa lo sợ rằng việc này sẽ được thực hiện.

Việc nhắn tin mang tính đe dọa giết người kết hợp cùng các hành động khác nhằm làm nạn nhân biết việc này có thể xảy thì người nhắn tin sẽ bị khép vào tội Đe dọa giết người, theo quy định tại Điều 103 Bộ luật Hình sự. Nếu có hành vi đe dọa giết người nhưng người bị đe dọa chưa thực sự lo lắng hậu quả sẽ xảy ra thì không cấu thành tội phạm này.

Việc nhắn tin đe dọa giết người bị xử lý về tội gì?

Điều 133 Bộ luật Hình sự năm 2015 quy định về tội đe dọa giết người, cụ thể như sau: "1- Người nào đe dọa giết người, nếu có căn cứ làm cho người bị đe dọa lo sợ rằng việc đe dọa này sẽ được thực hiện, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm. 2- Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 02 năm đến 07 năm:Đối với 02 người trở lên;Lợi dụng chức vụ, quyền hạn;Đối với người đang thi hành công vụ hoặc vì lý do công vụ của nạn nhân;Đối với người dưới 16 tuổi;Để che giấu hoặc trốn tránh việc bị xử lý về một tội phạm khác".

Như vậy theo quy định của pháp luật, việc nhắn tin mang tính đe dọa giết người kết hợp cùng các hành động khác nhằm làm nạn nhân biết việc này có thể xảy thì người nhắn tin có thể bị khép vào tội de dọa giết người, theo quy định tại Điều 103 Bộ luật Hình sự. Nếu có hành vi đe dọa giết người nhưng người bị đe dọa chưa thực sự lo lắng hậu quả sẽ xảy ra thì không cấu thành tội phạm này. Tin nhắn tin đe dọa giết người chưa thể bị coi là có dấu hiệu của tội Giết người. Nếu nạn nhân của việc nhắn tin đe dọa là lãnh đạo, cán bộ nhà nước thì người phạm tội sẽ bị xác định có tình tiết tăng nặng, theo khoản hai điều 103, mức phạt tù từ hai đến bảy năm.

Tin nhắn tin đe dọa giết người chưa thể bị coi là có dấu hiệu của tội giết người.

Tính chất và tội danh của tội Đe dọa giết người hoàn toàn khác với tội Khủng bố. Về tội khủng bố, mục đích của kẻ phạm tội là nhằm chống chính quyền nhân dân nên có hành vi xâm phạm tính mạng của cán bộ, công chức hoặc công dân. Tội Khủng bố và tội Đe dọa giết người khác nhau hoàn toàn về khách thể (đối tượng) bị xâm hại. Khách thể của tội khủng bố là sự vững mạnh, an toàn của chính quyền nhân dân. Thông qua việc xâm hại tính mạng cán bộ, công chức, người dân, kẻ phạm tội hướng tới làm suy yếu chính quyền nhân dân. Tội Khủng bố có mức hình phạt cao nhất đến tử hình, còn tội Đe dọa giết người, hình phạt tối đa là 7 năm tù.

Nếu việc nhắn tin không mang tính đe dọa giết người mà chỉ là những lời đe dọa thông thường nhằm ép buộc người nhận tin nhắn phải thực hiện các yêu sách thì hành vi này không phạm tội hình sự nhưng bị xử phạt hành chính. Cụ thể theo điểm g khoản 3 Điều 66 Nghị định số 174/2013/NĐ-CP, người nào "cung cấp, trao đổi, truyền đưa hoặc lưu trữ, sử dụng thông tin số nhằm đe dọa, quấy rối, xuyên tạc, vu khống, xúc phạm uy tín của tổ chức, danh dự, nhân phẩm, uy tín của người khác" thì bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng.

Làm gì khi bị nhắn tin đe dọa?

Để bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của mình, người nhận tin nhắn cần làm đơn tố cáo hành vi vi phạm của kẻ đe dọa tới cơ quan điều tra công an quận, huyện.

Trong trường hợp có đủ cơ sở xử lý về hình sự, cơ quan điều tra sẽ khởi tố vụ án hình sự và khởi tố bị can đối với người vi phạm. Nếu vi phạm có dấu hiệu phạm tội hình sự nhưng chưa đến mức truy cứu trách nhiệm hình sự, cơ quan công an ra quyết định xử phạt hành chính đồng thời áp dụng một số biện pháp khác theo quy định của pháp luật buộc người vi phạm chấm dứt hành vi.

Để có chứng cứ nộp kèm theo đơn tố cáo, người nhận tin nhắn cần cung cấp cho cơ quan điều tra các tin nhắn đe dọa khủng bố tinh thần, các biên bản làm việc của công an xã, phường về việc kẻ đe dọa. Ngoài ra, nạn nhân có thể cung cấp cho cơ quan điều tra lời khai của các nhân chứng để cơ quan điều tra có thêm thông tin khi giải quyết vụ việc.

  • Khuyến nghị của Công ty Luật TNHH Everest:

    1. Bài viết trong lĩnh vực pháp luật doanh nghiệp được luật sư, chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest thực hiện nhằm mục đích nghiên cứu khoa học hoặc phổ biến kiến thức pháp luật, hoàn toàn không nhằm mục đích thương mại.
    2. Bài viết có sử dụng những kiến thức hoặc ý kiến của các chuyên gia được trích dẫn từ nguồn đáng tin cậy. Tại thời điểm trích dẫn những nội dung này, chúng tôi đồng ý với quan điểm của tác giả. Tuy nhiên, quý Vị chỉ nên coi đây là những thông tin tham khảo, bởi nó có thể chỉ là quan điểm cá nhân người viết.
    3. Trường hợp cần giải đáp thắc mắc về vấn đề có liên quan, hoặc cần ý kiến pháp lý cho vụ việc cụ thể, Quý vị vui lòng liên hệ với chuyên gia, luật sư của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, E-mail: info@everest.net.vn.

TVQuản trị viênQuản trị viên

Xin chào quý khách. Quý khách hãy để lại bình luận, chúng tôi sẽ phản hồi sớm

Trả lời.
Thông tin người gửi
Bình luận
Nhấn vào đây để đánh giá
024 66 527 527
1.84738 sec| 1005.594 kb