Tội mua bán trái phép hóa đơn và lập quỹ trái phép có phải chịu trách nhiệm hình sự?

0
69
Đánh giá

Các vấn đề pháp lý liên quan đến hoá đơn chứng từ cực kỳ quan trọng. Vậy nên quy định pháp luật như thế nào về hoá đơn chứng từ? Tội mua bán hoá đơn chứng từ bị pháp luật xử lý như thế nào?Thế nào là hành vi lập quỹ trái phép? 

mua bán trái phép hóa đơn
Để có đáp án nhanh nhất trong lĩnh vực pháp luật hình sự, gọi Tổng đài tư vấn pháp luật (24/7): 1900 6198

Hóa đơn chứng từ là gì? Mua bán trái phép hóa đơn chứng từ là gì?

Hóa đơn, chứng từ hợp pháp phải là hóa đơn do Bộ Tài chính hoặc Tổng cục thuế phát hành và hóa đơn do cơ quan thuế cấp của công ty thương mại.

Hóa đơn và chứng từ hợp pháp cũng có thể là hóa đơn do chính công ty phát hành. Bộ Chính phủ và Kho bạc để in, phát hành, sử dụng và quản lý hóa đơn.
Hóa đơn hợp lệ phải là hóa đơn đã được công ty thông báo về việc lập hóa đơn, nếu công ty chưa thông báo lập hóa đơn mà đã sử dụng hóa đơn thì được coi là hóa đơn bất hợp pháp.
Mua bán trái phép hoá đơn là việc mua bán hóa đơn không có nội dung hoặc không đầy đủ thông tin; nội dung đã được viết, nhưng không có hàng hóa hoặc dịch vụ nào được đính kèm; hóa đơn giả, hóa đơn không hợp lệ, hóa đơn hết hạn sử dụng, hóa đơn của công ty kinh doanh, dịch vụ khác để hợp thức hóa hàng hóa, dịch vụ mua vào hoặc để trưng bày khi bán hàng hóa, dịch vụ cho khách hàng; Mua, bán sử dụng hóa đơn chênh lệch giá trị hàng hóa, dịch vụ giữa các bên liên quan của hóa đơn.
Mời bạn xem thêm về tội trốn thuế tại đây  Trốn thuế là gì? Trốn thuế bị phạt như thế nào?

Tội in phát hành mua bán trái phép hóa đơn chứng từ thu nộp ngân sách nhà nước

(i) In, phát hành, phát hành trái phép hóa đơn, chứng từ nộp ngân sách nhà nước
(ii) In, phát hành, phát hành trái phép các loại hóa đơn, chứng từ nộp ngân sách nhà nước ở dạng tờ trống có từ 50 số đến dưới 100 số hoặc hóa đơn và Biên lai thu tiền có nội dung từ 10 số đến dưới 30 số hoặc thu nhập từ 30.000.000 đồng đến dưới 100.000.000 đồng, vi phạm sẽ bị phạt tiền từ 50.000.000 đồng đến 200.000 đồng.000 đồng, cải tạo không bị phạt tù đến 3 năm hoặc phạt tù từ 6 tháng đến 3 năm.
(iii) Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tiền từ 200.000.000 đồng đến 500.000.000 đồng hoặc phạt tù từ 01 năm đến 05 năm:
  • Có tổ chức; chuyên nghiệp
  • Lạm dụng chức vụ và quyền hạn
  • Hóa đơn, biên lai có từ 100 số trở lên hoặc hóa đơn, biên lai có từ 30 số trở lên;
  • Thu lợi bất chính 100.000.000 đồng trở lên
  • Gây thiệt hại cho ngân sách nhà nước 100.000.000 đồng trở lên
  • Tái phát nguy hiểm.

Nếu vi phạm cũng có thể bị xử phạt với mức phạt từ 10.000.000 đến 50.000.000 VNĐ đến 1.000.000.000 VNĐ;

(iv) Phạm tội thuộc các trường hợp quy định tại Điều 79 của Luật này sẽ bị đình chỉ vĩnh viễn; Pháp nhân thương mại còn có thể bị phạt tiền 50.000.000 đồng 200.000.000 đồng 200.000.000, cấm kinh doanh, kinh doanh trong một số lĩnh vực nhất định từ 01 năm đến 03 năm hoặc huy động vốn từ 01 năm đến 03 năm.

Lập quỹ là gì? Như thế nào là lập quỹ trái phép?

Xây dựng pháp lệnh là hoạt động của cơ quan hành chính nhà nước có thẩm quyền trên cơ sở hiến pháp, luật, nghị quyết của Quốc hội; Pháp lệnh, nghị quyết của Ủy ban thường vụ Quốc hội và văn bản của cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp trên ban hành quy định, gọi chung là văn bản dưới luật thi hành các văn bản quy phạm pháp luật.
Lập quỹ trái phép là hành vi của người có chức vụ, quyền hạn đã dùng chức vụ, quyền hạn để lập quỹ trái với quy định của Nhà nước và đã sử dụng quỹ đó gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử lý kỷ luật hoặc xử phạt hành chính về hành vi này mà còn vi phạm.

Quy định của pháp luật về tội lập quỹ trái phép

Căn cứ pháp lý: Điều 205 Bộ Luật Hình sự năm 2015

1. Người nào lợi dụng chức vụ, quyền hạn lập quỹ trái quy định của pháp luật và đã sử dụng quỹ đó gây thiệt hại cho tài sản của Nhà nước từ 50.000.000 đồng đến dưới 200.000.000 đồng hoặc đã bị xử lý kỷ luật về hành vi này mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 50.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng hoặc phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tiền từ 100.000.000 đồng đến 500.000.000 đồng hoặc phạt tù từ 01 năm đến 05 năm:

a) Dùng thủ đoạn xảo quyệt để trốn tránh việc kiểm soát;

b) Để thực hiện hành vi vi phạm pháp luật khác;

c) Gây thiệt hại cho tài sản của Nhà nước từ 200.000.000 đồng đến dưới 1.000.000.000 đồng.

3. Phạm tội gây thiệt hại cho tài sản của Nhà nước từ 1.000.000.000 đồng trở lên, thì bị phạt tù từ 05 năm đến 10 năm.

4. Người phạm tội còn bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm, có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.

Xem thêm nhiều vấn đề Bộ luật Hình sự quy định tại Pháp trị

Khuyến nghị của Công ty Luật TNHH Everest

  1. Bài viết trong lĩnh vực nêu trên được luật sư, chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest thực hiện nhằm mục đích nghiên cứu khoa học hoặc phổ biến kiến thức pháp luật, hoàn toàn không nhằm mục đích thương mại.
  2. Bài viết có sử dụng những kiến thức hoặc ý kiến của các chuyên gia được trích dẫn từ nguồn đáng tin cậy. Tại thời điểm trích dẫn những nội dung này, chúng tôi đồng ý với quan điểm của tác giả. Tuy nhiên, quý vị chỉ nên coi đây là những thông tin tham khảo, bởi nó có thể chỉ là quan điểm cá nhân người viết
  3. Trường hợp cần giải đáp thắc mắc về vấn đề có liên quan, hoặc cần ý kiến pháp lý cho vụ việc cụ thể, Quý vị vui lòng liên hệ với chuyên gia, luật sư của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật: 1900 6198, E-mail: info@everest.org.vn.