Trang chủ Hình sự Kiến thức Hình sự Tội sử dụng trái phép tài sản – những quy định cần...

Tội sử dụng trái phép tài sản – những quy định cần biết!

0
220
Đánh giá

Quy định hiện nay của luật hình sự về hành vi sử dụng trái phép tài sản của người khác là  như thế nào ? Và đâu là một số vướng mắc pháp lý liên quan đến hành vi sử dụng trái phép tài sản  theo luật hình sự.

sử dụng trái phép tài sản
Để có đáp án nhanh nhất trong lĩnh vực được nêu trên, gọi Tổng đài tư vấn pháp luật (24/7): 1900 6198

Tội sử dụng trái phép tài sản của người khác là gì?

Tội sử dụng trái phép tài sản được quy định tại Điều 142 Bộ luật Hình sự là hành vi trục lợi mà sử dụng trái phép tài sản của người khác trị giá từ năm mươi triệu đồng trở lên gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi này hoặc đã bị kết án nhưng chưa được xóa án tích mà vẫn tiếp tục vi phạm.

Có thể bạn quan tâm thêm về tội chiếm giữ trái phép tài sản, hãy xem ngay bài viết này nhé!

Tội sử dụng trái phép tài sản theo quy định Bộ luật Hình sự năm 2015

Cấu thành tội sử dụng trái phép tài sản

Mặt khách quan

Về hành vi: Có hành vi sử dụng tài sản của người khác. Tức là khai thác giá trị sử dụng tài sản của người khác, vd: B. việc sử dụng một chiếc ô tô. của các cơ quan chính phủ vận chuyển hàng thuê để sử dụng cá nhân hoặc xe ô tô do tư nhân mượn để chở người hoặc để buôn lậu.

Vật thuộc sở hữu của nhà nước, tổ chức chính trị, hiệp hội tổ chức chính trị – xã hội, công dân, chủ khách (trước đây, theo quy định của Bộ luật Hình sự năm 1995 thì tài sản xã hội chủ nghĩa mới là chủ thể của tội phạm này).

Việc sử dụng lại tài sản nói trên không được thực hiện khi được sự đồng ý của chủ sở hữu hoặc người có trách nhiệm quản lý tài sản này và vi phạm các quy định của pháp luật.

Tuy nhiên, việc sử dụng tài sản mà không được sự đồng ý của chủ sở hữu hoặc người có trách nhiệm quản lý tài sản được pháp luật cho phép (ví dụ: cảnh sát bắt giữ tội phạm bằng xe riêng). Nếu không có sự đồng ý của bạn …) sẽ không phải chịu trách nhiệm hình sự về tội này. ( Có thể bạn quan tâm: trách nhiệm hình sự được áp dụng đối với ai?)

Trong trường hợp sử dụng không đúng mục đích mà không được sự đồng ý của chủ sở hữu hoặc người quản lý tài sản này (z.) Thì người sử dụng tài sản tiếp tục phải chịu trách nhiệm hình sự về hành vi phạm tội này.

Dấu hiệu khác:

Giá trị tài sản sử dụng trái phép ít nhất phải từ 100.000.000 đồng thì mới khởi tố được người sử dụng trái phép tài sản, đây cũng là dấu hiệu cơ bản của tội này. Nếu bạn đã bị kỷ luật hoặc xử phạt hành chính vì hành vi này, hoặc nếu bạn đã bị kết án về tội này. , họ vẫn đang phạm tội hoặc tài sản là di vật, đồ cổ hoặc đồ vật có giá trị lịch sử, văn hóa.

Lưu ý: Đồng thời không nên thuộc các trường hợp quy định tại Điều 219 (vi phạm quy chế quản lý, sử dụng tài sản gây thất thoát, lãng phí) và Điều 220 (phạm quy nhà nước về quản lý, sử dụng tài sản). tài sản của Chính phủ dẫn đến thất thoát, lãng phí) quản lý, sử dụng vốn đầu tư công gây hậu quả nghiêm trọng).

Khách thể: Hành vi nêu trên xâm phạm đến quyền sở hữu tài sản của của người khác

Mặt chủ quan

Người phạm tội thực hiện tội phạm này với lỗi cố ý.

Mục đích sử dụng trái phép tài sản là vì vụ lợi, đây là dấu hiệu cấu thành cơ bản của tội này.

Vụ lợi, được hiểu là sử dụng tài sản trái phép nhằm thu lợi bất chính hoặc vì lợi ích cục bộ của đơn vụ cơ quan hoặc của cá nhân

Chủ thể

Chủ thể của tội trộm cắp tài sản là bất kỳ người nào có năng lực trách nhiệm hình sự (gồm cả người có chức vụ, quyền hạn và cá nhân)

Hình phạt đối với hành vi sử dụng trái phép tài sản của người khác

Mức hình phạt của tội này được chia thành 03 khung, cụ thể như sau:

Khung một (khoản 1)Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng, cải tạo không phạt tù đến 02 năm hoặc phạt tù từ 03 tháng đến 02 năm, phạt tù đến 100.000 đồng.000 đồng, phạt tù từ 1 năm đến 5 năm.

Khung hai  (khoản 2) Có mức phạt tù từ 03 năm đến 07 năm.

Khung ba (đoạn 3) Có mức phạt tù từ 18 năm đến 20 năm hoặc phạt tù.

Hình phạt bổ sung

Ngoài việc bị áp dụng một trong các hình thức xử phạt chính nêu trên, tùy trường hợp, người vi phạm còn có thể bị phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng, cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm làm công việc hoặc đảm nhiệm công việc 01 đến 05 năm.

Vậy tội sử dụng tài sản trái phép và tội lừa đào chiếm đoạt tài sản khác nhau ở điểm nào? Hãy tham khảo thêm bài viết  Lừa đảo chiếm đoạt tài sản

Một số câu hỏi thường gặp

Lợi dụng chức vụ của mình để sử dụng trái phép tài sản của người khác bị phạt bao nhiêu năm tù?

Người nào lạm dụng chức vụ, quyền hạn chiếm đoạt tài sản của người khác trị giá từ 2.000.000 đồng đến dưới 100.000.000 đồng hoặc dưới 2.000.000 đồng nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 01 năm đến 06 năm:

Đã bị xử lý kỷ luật về hành vi này mà còn vi phạm;

Đã bị kết án về một trong các tội quy định tại Mục 1 Chương này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm.

(i) Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 06 năm đến 13 năm:

Có tổ chức;

Dùng thủ đoạn xảo quyệt, nguy hiểm;

Phạm tội 02 lần trở lên;

Chiếm đoạt tài sản trị giá từ 100.000.000 đồng đến dưới 500.000.000 đồng;

Gây thiệt hại về tài sản từ 1.000.000.000 đến dưới 3.000.000.000 đồng

Chiếm đoạt tiền, tài sản dùng vào mục đích xóa đói, giảm nghèo; tiền, phụ cấp, trợ cấp, ưu đãi đối với người có công với cách mạng; các loại quỹ dự phòng hoặc các loại tiền, tài sản trợ cấp, quyên góp cho những vùng bị thiên tai, dịch bệnh hoặc các vùng kinh tế đặc biệt khó khăn.

(ii) Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 13 năm đến 20 năm:

Chiếm đoạt tài sản trị giá từ 500.000.000 đồng đến dưới 1.000.000.000 đồng;

Gây thiệt hại về tài sản từ 3.000.000.000 đồng đến dưới 5.000.000.000 đồng;

Dẫn đến doanh nghiệp hoặc tổ chức khác bị phá sản hoặc ngừng hoạt động;

Gây ảnh hưởng xấu đến an ninh, trật tự, an toàn xã hội.

(iii) Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù 20 năm hoặc tù chung thân:

Chiếm đoạt tài sản trị giá 1.000.000.000 đồng trở lên;

Gây thiệt hại về tài sản 5.000.000.000 đồng trở lên.

(iv) Người phạm tội còn bị cấm đảm nhiệm chức vụ nhất định từ 01 năm đến 05 năm, có thể bị phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản.

Xem thêm nội dung về các quy định pháp luật về lĩnh vực khác  tại Pháp trị

Khuyến nghị của Công ty Luật TNHH Everest

  1. Bài viết trong lĩnh vực nêu trên được luật sư, chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest thực hiện nhằm mục đích nghiên cứu khoa học hoặc phổ biến kiến thức pháp luật, hoàn toàn không nhằm mục đích thương mại.
  2. Bài viết có sử dụng những kiến thức hoặc ý kiến của các chuyên gia được trích dẫn từ nguồn đáng tin cậy. Tại thời điểm trích dẫn những nội dung này, chúng tôi đồng ý với quan điểm của tác giả. Tuy nhiên, quý vị chỉ nên coi đây là những thông tin tham khảo, bởi nó có thể chỉ là quan điểm cá nhân người viết.
  3. Trường hợp cần giải đáp thắc mắc về vấn đề có liên quan, hoặc cần ý kiến pháp lý cho vụ việc cụ thể, Quý vị vui lòng liên hệ với chuyên gia, luật sư của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật: 1900 6198, E-mail: info@everest.org.vn.
19006198
Liên Hệ