Tập thể thao mang tính chất khiêu dâm bị xử phạt như thế nào?

0
377
5/5 - (1 bình chọn)

Nhấn mạnh sự cần thiết của quy định tập thể thao mang tính chất khiêu dâm, đồi trụy, trái với đạo đức xã hội, thuần phong mỹ tục…Chính phủ đã ban hành nghị định số 46/2019/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực thể thao.

Bài viết được thực hiện bởi: Chuyên viên Nguyễn Thị Ngân – Công ty Luật TNHH Everest – Tổng đài tư vấn (24/7): 1900 6198

Tập thể thao mang tính chất khiêu dâm là gì?

Tập thể thao mang tính chất khiêu dâm là hành vi sử dụng bài tập, môn thể thao hoặc các phương pháp tập luyện, thi đấu mang tính chất khiêu dâm, đồi trụy, kích động bạo lực, trái với đạo đức xã hội, thuần phong mỹ tục và bản sắc văn hóa dân tộc. 

Thực tế hiện nay qua thanh tra, kiểm tra và nắm tình hình cho thấy có một số môn thể thao xuất hiện ở nước ta, ví dụ như yoga khỏa thân là trái thuần phong mỹ tục, không phù hợp với văn hóa Việt Nam. Ngoài ra thực tế còn có một bài tập trong dưỡng sinh mang tên “Suối nguồn tươi trẻ” ở một số nơi được biến tướng, ăn mặc phản cảm, có các động tác biến tấu không phù hợp văn hóa Việt Nam. Một số khác như môn dance sports cũng có những hình thức tập luyện không đúng, ngay cả môn thi đấu võ MMA hiện cũng chưa được cấp phép ở Việt Nam, nhưng vẫn lén lút tổ chức. Tất cả những hình thức tập thể thao mang tính chất khiêu dâm sẽ đều bị xử phạt theo quy định của pháp luật.

Tập thể thao mang tính chất khiêu dâm bị xử phạt như thế nào?

Nghị định 46/2019/NĐ-CP ngày 27 tháng 5 năm 2019 quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực thể thao đã nêu nhiều mức phạt với hành vi trái đạo đức và văn hóa trong thi đấu, luyện tập thể thao.

Điều 9 Nghị định này quy định về vi phạm quy định về cấm bạo lực trong hoạt động thể thao, theo đó: “1. Phạt tiền từ 15.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với hành vi chửi bới, lăng mạ, xúc phạm nhân phẩm, danh dự; đe dọa xâm phạm sức khỏe, tính mạng; phản ứng không phù hợp với đạo đức, thuần phong mỹ tục, truyền thống văn hóa Việt Nam khi tham gia hoạt động thể thao. 2. Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 25.000.000 đồng đối với một trong các hành vi cố ý gây chấn thương, chơi thô bạo gây ảnh hưởng xấu đến sức khỏe người khác trong tập luyện, thi đấu thể thao. 3. Hình thức xử phạt bổ sung: Đình chỉ việc tham dự giải thi đấu thể thao có thời hạn từ 03 tháng đến 06 tháng đối với hành vi vi phạm quy định tại khoản 2 Điều này. 4. Biện pháp khắc phục hậu quả: Buộc xin lỗi công khai đối với hành vi chửi bới, lăng mạ, xúc phạm nhân phẩm, danh dự quy định tại khoản 1 Điều này”.

Như vậy, hành vi chửi bới, lăng mạ, xúc phạm nhân phẩm, danh dự; đe dọa xâm phạm sức khỏe, tính mạng; phản ứng không phù hợp với đạo đức, thuần phong mỹ tục, truyền thống văn hóa Việt Nam khi tham gia hoạt động thể thao bị phạt từ 15.000.000 đến 20.000.000 đồng. Ai cố ý gây chấn thương, chơi thô bạo gây ảnh hưởng xấu đến sức khỏe người khác trong tập luyện, thi đấu thể thao bị phạt từ 20.000.000 đến 25.000.000 đồng.

Điều 6 Nghị định 46/2019/NĐ-CP quy định về vi phạm quy định về sử dụng chất kích thích trong tập luyện, thi đấu thể thao, theo đó: “1. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng đối với hành vi sử dụng chất kích thích thuộc Danh mục bị cấm trong tập luyện, thi đấu thể thao. 2. Phạt tiền từ 15.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với hành vi bao che, tổ chức cho vận động viên sử dụng chất kích thích thuộc Danh mục bị cấm trong tập luyện, thi đấu thể thao. 3. Hình thức xử phạt bổ sung: a) Đình chỉ việc tham dự giải thi đấu thể thao có thời hạn từ 01 tháng đến 03 tháng đối với hành vi vi phạm quy định tại khoản 1 Điều này; b) Đình chỉ việc tham dự giải thi đấu thể thao có thời hạn từ 03 tháng đến 06 tháng đối với hành vi vi phạm quy định tại khoản.2 Điều này. 4. Biện pháp khắc phục hậu quả: Buộc hủy bỏ kết quả thi đấu thể thao, kết quả tuyển chọn vận động viên vào đội tuyển thể thao, trường năng khiếu thể thao, thành tích thi đấu thể thao đối với hành vi vi phạm quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này”.

Như vậy hành vi sử dụng chất kích thích thuộc danh mục bị cấm trong tập luyện, thi đấu thể thao bị phạt từ 10.000.000 đến 15.000.000 đồng. Hành vi bao che, tổ chức cho vận động viên sử dụng chất kích thích bị cấm trong tập luyện, thi đấu bị phạt từ 15.000.000 đến 20.000.000 đồng.

Điều 7 Nghị định này quy định về vi phạm quy định về sử dụng phương pháp bị cấm trong tập luyện, thi đấu thể thao, cụ thể: “1. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với hành vi sử dụng các bài tập, môn thể thao hoặc các phương pháp tập luyện, thi đấu thể thao mang tính chất khiêu dâm, đồi trụy, kích động bạo lực, trái với đạo đức xã hội, thuần phong mỹ tục và bản sắc văn hóa dân tộc của Việt Nam. 2. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng đối với hành vi sử dụng các bài tập, môn thể thao hoặc các phương pháp tập luyện, thi đấu thể thao gây nguy hiểm đến tính mạng, sức khỏe người tập luyện, thi đấu, trừ những bài tập, môn thể thao, phương pháp tập luyện, thi đấu thể thao được pháp luật cho phép. 3. Hình thức xử phạt bổ sung: a) Tịch thu tài liệu, trang thiết bị, dụng cụ tập luyện, biểu diễn, thi đấu thể thao đối với hành vi vi phạm quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này; b) Đình chỉ việc tham dự giải thi đấu thể thao có thời hạn từ 03 tháng đến 06 tháng đối với hành vi vi phạm quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này. 4. Biện pháp khắc phục hậu quả: Buộc tiêu hủy tài liệu hướng dẫn sử dụng phương pháp bị cấm trong tập luyện, thi đấu thể thao đối với hành vi vi phạm quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này”.

Như vậy hành vi sử dụng các bài tập, môn thể thao hoặc các phương pháp tập luyện, thi đấu mang tính chất khiêu dâm, đồi trụy, kích động bạo lực, trái với đạo đức xã hội, thuần phong mỹ tục và bản sắc văn hóa dân tộc của Việt Nam sẽ bị phạt tiền từ 5.000.000 đến 10.000.000 đồng. Người sử dụng các bài tập hoặc các phương pháp tập luyện, thi đấu gây nguy hiểm đến tính mạng, sức khỏe người tập, thi đấu (trừ những bài tập, môn thể thao, phương pháp tập luyện, thi đấu thể thao được pháp luật cho phép) sẽ bị phạt từ 10.000.000 đến 15.000.000 đồng. 

Ngoài ra người bao che, dụ dỗ, ép buộc người khác gian lận trong hoạt động thể thao cũng bị phạt từ 10.000.000 đến 15.000.000 đồng; làm sai lệch kết quả thi đấu thể thao bị phạt từ 15.000.000 đến 20.000.000 đồng. Theo điều 16 Nghị định này, hành vi không làm thủ tục cấp lại giấy chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh hoạt động thể thao theo quy định sẽ bị phạt từ 1.000.000 đến 5.000.000 đồng. Mức phạt từ 5.000.000 đến 10.000.000 đồng áp dụng với một trong các hành vi: kinh doanh hoạt động thể thao mà không có giấy chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh; cho tổ chức khác thuê, mượn sử dụng giấy chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh; kinh doanh hoạt động thể thao sau khi có quyết định thu hồi giấy chứng nhận. Các quy định này cũng được áp dụng đối với câu lạc bộ thể thao chuyên nghiệp. Cũng tại Nghị định 46/2019/NĐ-CP vận động viên thể thao thành tích cao sẽ bị phạt nếu vi phạm những điều sau: Phạt cảnh cáo với hành vi thực hiện không đúng, đầy đủ chương trình, giáo án tập luyện của huấn luyện viên; Phạt từ 500.000 đến 1.000.000 đồng với hành vi không thực hiện chương trình, giáo án tập luyện của huấn luyện viên; Phạt từ 1.000.000 đến 5.000.000 đồng với hành vi không chấp hành luật thi đấu của môn thể thao, điều lệ giải thi đấu thể thao.

Thẩm quyền xử phạt thuộc về Cơ quan thanh tra chuyên ngành, UBND và Công an nhân dân các cấp, Bộ đội biên phòng, Cảnh sát biển.

Khuyến nghị của Công ty Luật TNHH Everest

  1. Bài viết được luật sư, chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest thực hiện nhằm mục đích nghiên cứu khoa học hoặc phổ biến kiến thức pháp luật, hoàn toàn không nhằm mục đích thương mại.
  2. Bài viết có sử dụng những kiến thức hoặc ý kiến của các chuyên gia được trích dẫn từ nguồn đáng tin cậy. Tại thời điểm trích dẫn những nội dung này, chúng tôi đồng ý với quan điểm của tác giả. Tuy nhiên, quý Vị chỉ nên coi đây là những thông tin tham khảo, bởi nó có thể chỉ là quan điểm cá nhân người viết.
  3. Trường hợp cần giải đáp thắc mắc về vấn đề có liên quan, hoặc cần ý kiến pháp lý cho vụ việc cụ thể, Quý vị vui lòng liên hệ với chuyên gia, luật sư của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật: 1900 6198, E-mail: info@everest.org.vn.

TRẢ LỜI

Vui lòng nhập bình luận của bạn!
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây